3 - Ang Kahalagahan ng Isang Pamilya
Create successful ePaper yourself
Turn your PDF publications into a flip-book with our unique Google optimized e-Paper software.
Elementary: Development Of Self And A Sense<br />
Of Community<br />
<stro<strong>ng</strong>>A<strong>ng</strong></stro<strong>ng</strong>> <stro<strong>ng</strong>>Kahalagahan</stro<strong>ng</strong>> Ng Isa<strong>ng</strong> <strong>Pamilya</strong><br />
March 2006<br />
Jointly developed by the DepED BALS and the Save the Children Federation under the ASCEND-Mindanao, a<br />
program made possible with the generous support of the American People through the USAID.
<stro<strong>ng</strong>>A<strong>ng</strong></stro<strong>ng</strong>> <stro<strong>ng</strong>>Kahalagahan</stro<strong>ng</strong>> <strong>ng</strong> Isa<strong>ng</strong> <strong>Pamilya</strong><br />
Session Guide Blg. 1<br />
I. MGA LAYUNIN<br />
1. Natatalakay a<strong>ng</strong> kahalagahan <strong>ng</strong> isa<strong>ng</strong> pamilya tu<strong>ng</strong>o sa pansarili<strong>ng</strong> kaunlaran<br />
2. Nakalulutas <strong>ng</strong> mga payak na sulirani<strong>ng</strong> pampamilya<br />
II.<br />
PAKSA<br />
A. Aralin 1 : Ako at a<strong>ng</strong> Aki<strong>ng</strong> <strong>Pamilya</strong><br />
Pa<strong>ng</strong>unahi<strong>ng</strong> kasanayan sa pakikipamuhay: Paglutas <strong>ng</strong><br />
suliranin sa tulo<strong>ng</strong> <strong>ng</strong> mapanuri<strong>ng</strong> kaisipan<br />
B. Kagamitan : Cut-outs <strong>ng</strong> pamilya, maski<strong>ng</strong> tape, gunti<strong>ng</strong><br />
III.<br />
PAMARAAN<br />
A. Panimula<strong>ng</strong> Gawain<br />
1. Pagganyak<br />
Pumili <strong>ng</strong> sampu<strong>ng</strong> mag-aaral at pa<strong>ng</strong>katin sa dalawa. Sa una<strong>ng</strong><br />
pa<strong>ng</strong>kat, ipasadula a<strong>ng</strong> isa<strong>ng</strong> pamilya<strong>ng</strong> masaya, nagtutulu<strong>ng</strong>an at<br />
nagmamahalan. Ipasadula naman sa pa<strong>ng</strong>alawa<strong>ng</strong> pa<strong>ng</strong>kat a<strong>ng</strong><br />
magulo at di-nagkakasundo<strong>ng</strong> pamilya.<br />
B. Panlina<strong>ng</strong> na Gawain<br />
1. Paglalahad<br />
Ipadikit sa pisara a<strong>ng</strong> cut-outs <strong>ng</strong> tatay, nanay, kuya, ate at bunso<br />
sa una<strong>ng</strong> grupo/pa<strong>ng</strong>kat.<br />
Tanu<strong>ng</strong>in a<strong>ng</strong> mga mag-aaral ku<strong>ng</strong> ano a<strong>ng</strong> karaniwa<strong>ng</strong><br />
ginagawa <strong>ng</strong> bawat miyembro <strong>ng</strong> pamilya. Isusulat sa metacards a<strong>ng</strong><br />
mga sagot at ididikit sa ilalim <strong>ng</strong> tinutukoy na miyembro <strong>ng</strong> pamilya.<br />
2
Halimbawa:<br />
Naglilinis sa<br />
bakuran<br />
Tinuturuan si<br />
kuya<br />
Nag-aaral <strong>ng</strong><br />
leksiyon<br />
Nagbabantay<br />
kay bunso<br />
Halimbawa:<br />
Ipadikit naman sa pa<strong>ng</strong>alawa<strong>ng</strong> pa<strong>ng</strong>kat a<strong>ng</strong> mga cut-outs <strong>ng</strong><br />
tatay, nanay, kuya at ate.<br />
Tanu<strong>ng</strong>in a<strong>ng</strong> mga mag-aaral ku<strong>ng</strong> ano naman a<strong>ng</strong> ginagawa<br />
<strong>ng</strong> bawat miyembro <strong>ng</strong> pamilya<br />
Naglalasi<strong>ng</strong> Nagsusugal Pagala-gala at<br />
hindi nag-aaral<br />
Naglalaro sa<br />
kapitbahay<br />
2. Pagtatalakayan<br />
a. Paghambi<strong>ng</strong>in a<strong>ng</strong> dalawa<strong>ng</strong> uri <strong>ng</strong> pamilya<strong>ng</strong> isinadula.<br />
b. Anu-ano a<strong>ng</strong> magigi<strong>ng</strong> epekto sa buo<strong>ng</strong> pamilya <strong>ng</strong> gawain <strong>ng</strong><br />
una<strong>ng</strong> pamilya? <strong>ng</strong> pa<strong>ng</strong>alawa<strong>ng</strong> pamilya?<br />
3
c. Tukuyin at talakayin ku<strong>ng</strong> alin sa dalawa<strong>ng</strong> pamilya a<strong>ng</strong><br />
nagbubu<strong>ng</strong>a <strong>ng</strong> pansarili<strong>ng</strong> kaunlaran.<br />
3. Paglalahat<br />
a. Ipabasa a<strong>ng</strong> kuwento <strong>ng</strong> “<stro<strong>ng</strong>>A<strong>ng</strong></stro<strong>ng</strong>> Kaarawan <strong>ng</strong> Aki<strong>ng</strong> Ama” sa pahina<br />
12-14.<br />
b. Itano<strong>ng</strong>: Ano<strong>ng</strong> uri <strong>ng</strong> pamilya a<strong>ng</strong> nasa kuwento? Paano<br />
ipinakikita sa kuwento a<strong>ng</strong> pagtutulu<strong>ng</strong>an at pagmamahalan?<br />
4. Pagpapahalaga<br />
a. Pa<strong>ng</strong>katin a<strong>ng</strong> mga mag-aaral sa cooperative groups at papiliin a<strong>ng</strong><br />
bawat grupo <strong>ng</strong> facilitator at raporteur o tagapag-ulat.<br />
b. Pasagutan a<strong>ng</strong> sumusunod na tano<strong>ng</strong>:<br />
Bakit mahalaga a<strong>ng</strong> magkaroon <strong>ng</strong> isa<strong>ng</strong> nagtutulu<strong>ng</strong>an at<br />
nagmamahala<strong>ng</strong> pamilya?<br />
5. Paglalapat<br />
a. Magpaguhit <strong>ng</strong> larawan o simbolo na nagpapakita <strong>ng</strong> pagtulo<strong>ng</strong> o<br />
pagmamahal sa magula<strong>ng</strong>.<br />
b. Itala a<strong>ng</strong> mga maaari<strong>ng</strong> gawin <strong>ng</strong> pamilya na makatutulo<strong>ng</strong> sa<br />
pagpapanatili <strong>ng</strong> pagkakaisa.<br />
IV.<br />
PAGTATAYA<br />
Lagyan <strong>ng</strong> tsek () a<strong>ng</strong> mga pahayag na nagpapakita <strong>ng</strong> kahalagahan <strong>ng</strong><br />
isa<strong>ng</strong> pamilya at ekis (x) a<strong>ng</strong> hindi.<br />
____ 1. Kailanmay di kami pinabayaan ni nanay sa pag-aaral <strong>ng</strong> leksiyon.<br />
____ 2. Lagi<strong>ng</strong> naglalasi<strong>ng</strong> si tatay kasama a<strong>ng</strong> barkada.<br />
____ 3. Napananatili<strong>ng</strong> masaya a<strong>ng</strong> ami<strong>ng</strong> bahay dahil sa ami<strong>ng</strong><br />
pagtutulu<strong>ng</strong>an.<br />
____ 4. Hindi nalilimutan ni tatay a<strong>ng</strong> mahalaga<strong>ng</strong> okasyon sa buhay<br />
nami<strong>ng</strong> mag-anak.<br />
____ 5. <stro<strong>ng</strong>>A<strong>ng</strong></stro<strong>ng</strong>> kinikita ni tatay ay inilalaan sa ami<strong>ng</strong> pa<strong>ng</strong>a<strong>ng</strong>aila<strong>ng</strong>an.<br />
V. KARAGDAGANG GAWAIN<br />
Batay sa mga pahayag na sinagutan sa pagtataya, alin sa mga ito a<strong>ng</strong><br />
namamasid sa mga pamilya<strong>ng</strong> kilala mo? Ano a<strong>ng</strong> epekto <strong>ng</strong> mga ito? <stro<strong>ng</strong>>A<strong>ng</strong></stro<strong>ng</strong>><br />
mga sagot dito ay ilalagay sa inyo<strong>ng</strong> portpolyo.<br />
4
<stro<strong>ng</strong>>A<strong>ng</strong></stro<strong>ng</strong>> <stro<strong>ng</strong>>Kahalagahan</stro<strong>ng</strong>> <strong>ng</strong> Isa<strong>ng</strong> <strong>Pamilya</strong><br />
Session Guide Blg. 2<br />
I. MGA LAYUNIN<br />
1. Natutukoy a<strong>ng</strong> mga tu<strong>ng</strong>kulin at responsibilidad <strong>ng</strong> mga miyembro <strong>ng</strong> pamilya<br />
2. Naipaliliwanag a<strong>ng</strong> kahalagahan <strong>ng</strong> pagganap sa tu<strong>ng</strong>kulin <strong>ng</strong> mga miyembro <strong>ng</strong><br />
pamilya<br />
II.<br />
PAKSA<br />
A. Aralin 2 : <stro<strong>ng</strong>>A<strong>ng</strong></stro<strong>ng</strong>> mga Tu<strong>ng</strong>kulin <strong>ng</strong> mga Miyembro <strong>ng</strong> <strong>Pamilya</strong><br />
Pa<strong>ng</strong>unahi<strong>ng</strong> kasanayan sa pakikipamuhay:<br />
Kasanayan sa pagpapasya pagdedesisyon<br />
B. Kagamitan: Manila paper, pentelpen, maski<strong>ng</strong> tape<br />
III.<br />
PAMARAAN<br />
A. Panimula<strong>ng</strong> Gawain<br />
1. Balik-aral<br />
a. Balikan natin a<strong>ng</strong> ati<strong>ng</strong> napag-aralan sa nakaraa<strong>ng</strong> leksiyon sa “Ako<br />
at a<strong>ng</strong> Aki<strong>ng</strong> <strong>Pamilya</strong>”. Talakayin natin a<strong>ng</strong> kahalagahan <strong>ng</strong> isa<strong>ng</strong><br />
pamilya.<br />
2. Pagganyak<br />
a. Pa<strong>ng</strong>katin a<strong>ng</strong> mga mag-aaral sa dalawa<strong>ng</strong> grupo. Bawat grupo ay<br />
paguhitin <strong>ng</strong> larawan <strong>ng</strong> isa<strong>ng</strong> huwara<strong>ng</strong> pamilya. Hayaa<strong>ng</strong><br />
ipaliwanag <strong>ng</strong> raporteur sa harapan <strong>ng</strong> mga kamag-aral ku<strong>ng</strong> bakit<br />
isa<strong>ng</strong> huwara<strong>ng</strong> pamilya ito<br />
B. Panlina<strong>ng</strong> na Gawain<br />
1. Paglalahad<br />
a. Tukuyin a<strong>ng</strong> mga tu<strong>ng</strong>kuli<strong>ng</strong> dapat gampanan <strong>ng</strong> bawat miyembro <strong>ng</strong><br />
pamilya sa pamamagitan <strong>ng</strong> paggamit <strong>ng</strong> “Responsibility Division<br />
Matrix.”<br />
5
Responsibility Division Matrix<br />
Magula<strong>ng</strong><br />
1. Paglaanan a<strong>ng</strong> kanila<strong>ng</strong> mga<br />
anak <strong>ng</strong> pagkain, damit, gamot<br />
at tirahan.<br />
2. Bigyan a<strong>ng</strong> kanila<strong>ng</strong> mga anak<br />
<strong>ng</strong> edukasyon.<br />
3. Turuan a<strong>ng</strong> kanila<strong>ng</strong> mga anak<br />
na igala<strong>ng</strong> a<strong>ng</strong> pamayanan at<br />
a<strong>ng</strong> bansa.<br />
4. Gampanan a<strong>ng</strong> kanila<strong>ng</strong><br />
tu<strong>ng</strong>kulin bila<strong>ng</strong> mag-asawa sa<br />
pamamagitan <strong>ng</strong> pagmamahal<br />
at pagbibigay halaga sa isa’t<br />
isa<br />
Anak<br />
1. Mahalin, igala<strong>ng</strong> at sundin<br />
a<strong>ng</strong> kanila<strong>ng</strong> mga<br />
magula<strong>ng</strong>.<br />
2. Mag-aral na<strong>ng</strong> mabuti.<br />
3. Magpakita <strong>ng</strong> pagsunod at<br />
paggala<strong>ng</strong> sa pamamagitan<br />
<strong>ng</strong> pagtulo<strong>ng</strong> sa mga<br />
magula<strong>ng</strong> sa mga gawai<strong>ng</strong>bahay.<br />
2. Pagtatalakayan<br />
a. Talakayin a<strong>ng</strong> mga pahayag sa Responsibility Division Matrix.<br />
b. Pa<strong>ng</strong>katin sa dalawa<strong>ng</strong> grupo a<strong>ng</strong> mga mag-aaral at<br />
magbrainstormi<strong>ng</strong> sa sumusunod na tano<strong>ng</strong>: Ano a<strong>ng</strong> maaari<strong>ng</strong><br />
ma<strong>ng</strong>yari ku<strong>ng</strong> hindi magagampanan <strong>ng</strong> mga miyembro <strong>ng</strong> pamilya<br />
a<strong>ng</strong> kanila<strong>ng</strong> mga tu<strong>ng</strong>kulin?<br />
3. Paglalahat<br />
a. Pabuksan a<strong>ng</strong> modyul sa pahina 17-18 at basahin a<strong>ng</strong> tula<strong>ng</strong> “<stro<strong>ng</strong>>A<strong>ng</strong></stro<strong>ng</strong>><br />
Aki<strong>ng</strong> <strong>Pamilya</strong>.”<br />
b. Ano a<strong>ng</strong> pa<strong>ng</strong>unahi<strong>ng</strong> diwa <strong>ng</strong> “<stro<strong>ng</strong>>A<strong>ng</strong></stro<strong>ng</strong>> Aki<strong>ng</strong> <strong>Pamilya</strong>”?<br />
c. Ihambi<strong>ng</strong> a<strong>ng</strong> iyo<strong>ng</strong> pamilya sa inilarawan sa tula.<br />
4. Pagpapahalaga<br />
Ano a<strong>ng</strong> gagawin mo sa mga sumusunod na sitwasyon?<br />
1. Naglilinis si tatay sa inyo<strong>ng</strong> bakuran at ikaw ay wala<strong>ng</strong> ginagawa.<br />
2. Ikaw ay binigyan <strong>ng</strong> takda<strong>ng</strong>-aralin sa paaralan.<br />
3. Kaarawan <strong>ng</strong> iyo<strong>ng</strong> magula<strong>ng</strong><br />
6
5. Paglalapat<br />
a. Pa<strong>ng</strong>katin a<strong>ng</strong> mga mag-aaral sa dalawa<strong>ng</strong> grupo at gumawa <strong>ng</strong><br />
mga role plays tu<strong>ng</strong>kol sa tu<strong>ng</strong>kulin at responsibilidad <strong>ng</strong> mga<br />
magula<strong>ng</strong> at anak sa pamilya.<br />
IV.<br />
PAGTATAYA<br />
Isulat sa hanay A a<strong>ng</strong> mga tu<strong>ng</strong>kulin <strong>ng</strong> mga magula<strong>ng</strong> at a<strong>ng</strong><br />
kahalagahan nito sa pamilya. Sa hanay B naman ay a<strong>ng</strong> mga tu<strong>ng</strong>kulin <strong>ng</strong> mga<br />
anak ayon sa namamasid mo sa iyo<strong>ng</strong> pamilya at pamayanan at a<strong>ng</strong><br />
kahalagahan nito sa pamilya.<br />
Hanay B<br />
Tu<strong>ng</strong>kulin <strong>ng</strong><br />
Magula<strong>ng</strong> Kahalagaan<br />
Hanay A<br />
Tu<strong>ng</strong>kulin <strong>ng</strong><br />
Anak Kahagalahan<br />
V. KARAGDAGANG GAWAIN<br />
Gumuhit <strong>ng</strong> isa<strong>ng</strong> larawa<strong>ng</strong> nagpapakita <strong>ng</strong> tu<strong>ng</strong>kuli<strong>ng</strong> iyo<strong>ng</strong><br />
ginagampanan sa pamilya.<br />
Ilarawan a<strong>ng</strong> namamasid mo<strong>ng</strong> kabutihan o pagpapaganda <strong>ng</strong> samahan<br />
<strong>ng</strong> mag-anak.<br />
7