You also want an ePaper? Increase the reach of your titles
YUMPU automatically turns print PDFs into web optimized ePapers that Google loves.
Ikaapat na Baitang<br />
Artikulo 1: Kwentong Tinapay<br />
4<br />
<strong>Gabay</strong> <strong>sa</strong> <strong>Pagtuturo</strong><br />
Tomo 11 Blg. 1 SY 2007-2008<br />
I. Mga Layunin<br />
Matapos ang mga aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />
A. mailarawan ang pamilya <strong>sa</strong> mga kamag-aral;<br />
B. mapanatili ang magandang <strong>sa</strong>mahan <strong>sa</strong> pamamagitan ng pag-awit ng awiting pangkaibigan; at<br />
C. matukoy ang mga pamamaraan <strong>sa</strong> pagtulong ng kapwa.<br />
II. Pak<strong>sa</strong>ng-aralin<br />
A. Pak<strong>sa</strong>: Kwentong Tinapay<br />
B. Konsepto: Hindi ang karangyaan <strong>sa</strong> buhay ang batayan <strong>sa</strong> pagiging tunay na kaibigan kundi ang pagiging<br />
handang tumulong.<br />
C. Sanggunian: Kaluskos, Ikaapat na Baitang, Tomo 11 Blg. 1, SY 2007-2008<br />
D. Mga Kagamitan: malinis na papel, gunting, pangkulay<br />
III. Mga Gawain <strong>sa</strong> Pagkatuto<br />
A. Panimulang Gawain<br />
1. Iguhit ang iyong mga ka<strong>sa</strong>mbahay at tirahan.<br />
2. Ilarawan ang bawat ka<strong>sa</strong>pi nito.<br />
3. Susundan ito ng talakayan.<br />
B. Panlinang na Gawain<br />
Magbalik-tanaw <strong>sa</strong> mga pagkakataong ikaw ay tinulungan at tumulong <strong>sa</strong> iyong kapwa. Buuin ang t<strong>sa</strong>rt <strong>sa</strong> ibaba<br />
batay <strong>sa</strong> mga naging karana<strong>sa</strong>n.<br />
Sitwasyon Pakiramdam/Reaksyon Kailan Nangyari? Resolusyon<br />
1. Ikaw ay tumulong<br />
a.<br />
b.<br />
c<br />
2. Ikaw ay tinulungan<br />
a.<br />
b.<br />
c.<br />
IV. Pagpahalaga<br />
Iparinig ang sikat na awiting Hawak-Kamay ni Yeng Constantino. Tanungin ang mga mag-aaral kung ano ang<br />
ipinahihiwatig <strong>sa</strong> awitin.<br />
V. Takdang-aralin<br />
Sumulat ng i<strong>sa</strong>ng liham para <strong>sa</strong> inyong mga kaibigan. Ipahayag ang iyong mga <strong>sa</strong>loobin at pangarap para <strong>sa</strong> inyong<br />
pagkakaibigan. I<strong>sa</strong>lay<strong>sa</strong>y ang kwento ng <strong>sa</strong>mahan ninyo ng pinakamatalik mong kaibigan <strong>sa</strong> pamamagitan ng paggawa<br />
ng i<strong>sa</strong>ng simpleng komiks. Kulayan ito.<br />
1 Tomo 11 Blg. 1 SY 2007-2008
VI. Pagsusulit<br />
Buuin ang buod ng kwento. Isulat <strong>sa</strong> patlang ang wastong <strong>sa</strong>got.<br />
Si (1)________________ ay nakatira <strong>sa</strong> i<strong>sa</strong>ng napakagarang bahay. Na<strong>sa</strong> kanya ang lahat ng karangyaan subalit siya<br />
ay (2)______________ dahil wala siyang mga (3)____________. Wala ring oras na maka<strong>sa</strong>ma niya ang kanyang mga<br />
(4)_____________ dahil abala sila <strong>sa</strong> (5)___________________.<br />
I<strong>sa</strong>ng araw ng (6)___________________, umalis ang kanyang mga magulang. Tinanaw niya ang labas mula <strong>sa</strong> kanyang<br />
bintana at nakita ang i<strong>sa</strong>ng (7)_________________ <strong>sa</strong> kanilang tarangkahan. Maingat na bumaba si Candy hanggang <strong>sa</strong><br />
malampa<strong>sa</strong>n ang (8)____________ na tulog pa. Nanghihingi ng (9)_________________ ang bata. Agad namang ikinuha<br />
ni Candy ang bata ng tinapay. Nalaman ni Candy ang pangalan ng bata. Siya si (10)________________. Umalis din agad si<br />
Ana pagkatapos magpa<strong>sa</strong>lamat kay Candy. Tuwang-tuwa si Candy, mayroon na siyang bagong (11)______________ .<br />
Mga Sagot:<br />
1. Candy 6. Linggo 11. kaibigan<br />
2. malungkot 7. bata<br />
3. kaibigan 8. gwardya<br />
4. magulang 9. tinapay<br />
5. negosyo 10. Ana<br />
Artikulo 2: Kabiyak na Tsinelas<br />
I. Mga Layunin<br />
Matapos ang mga aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />
A. matukoy ang iba’t ibang uri ng kalamidad na nararana<strong>sa</strong>n ng ating mga kababayan;<br />
B. maipamalas ang pagmamala<strong>sa</strong>kit at pagkalinga <strong>sa</strong> kapwa; at<br />
C. makasulat ng i<strong>sa</strong>ng maikling da<strong>sa</strong>l para <strong>sa</strong> mga na<strong>sa</strong><strong>sa</strong>lanta ng kalamidad.<br />
II. Pak<strong>sa</strong>ng-aralin<br />
A. Pak<strong>sa</strong>: Kabiyak na Tsinelas<br />
B. Konsepto: Sa panahon ng matinding pangangailangan, ang Diyos at kapwa ang ma<strong>sa</strong><strong>sa</strong>ndalan.<br />
C. Sanggunian: Kaluskos, Ikaapat na Baitang, Tomo 11 Blg. 1, SY 2007-2008<br />
D. Mga Kagamitan: larawan ng iba’t ibang kalamidad na tumama <strong>sa</strong> ban<strong>sa</strong><br />
IV. Mga Gawain <strong>sa</strong> Pagkatuto<br />
A. Panimulang Gawain<br />
1. Ipakita <strong>sa</strong> mga mag-aaral ang iba’t ibang larawan ng mga na<strong>sa</strong>lanta ng <strong>sa</strong>kuna.<br />
2. Hayaang ibahagi ang kanilang mga obserbasyon at pakiramdam <strong>sa</strong> klase.<br />
3. Ano ang iyong magagawa para <strong>sa</strong> kanila at para <strong>sa</strong> kinabuka<strong>sa</strong>n?<br />
B. Panlinang na Gawain<br />
Batay <strong>sa</strong> iyong mga nabatid, buong tapat na punan ang paghahambing <strong>sa</strong> ibaba.<br />
Aspeto ng Pamumuhay<br />
1. Pagkain<br />
2. Tirahan<br />
3. Edukasyon<br />
4. Kalusugan<br />
5. kinabuka<strong>sa</strong>n<br />
Ako Mga Biktima Mga Napagtanto<br />
4<br />
2 Tomo 11 Blg. 1 SY 2007-2008
IV. Pagpahalaga<br />
Sumulat ng i<strong>sa</strong>ng maikling panalangin para <strong>sa</strong> mga taong na<strong>sa</strong>lanta ng mga kalamidad.<br />
V. Takdang-aralin<br />
1. Makipanayam <strong>sa</strong> inyong punong barangay at iba pang mga opisyal ng barangay tungkol <strong>sa</strong> kanilang programang<br />
pangkalika<strong>sa</strong>n. Alamin kung anu-ano ang kanilang mga hakbangin upang mapaghandaan ang <strong>sa</strong>kunang tulad ng<br />
bagyo, pagbaha, sunog, at iba pa.<br />
2. Imungkahi <strong>sa</strong> mga ito ang pagtatanim ng mga punongkahoy at pag<strong>sa</strong><strong>sa</strong>ayos <strong>sa</strong> sistema ng pagbabasura.<br />
3. Pansinin ang kanilang mga reaksyon at kaisipan tungkol dito.<br />
4. Itala lahat ng mga datos.<br />
5. Paghandaan ang pag-uulat <strong>sa</strong> nakalap na impormasyon <strong>sa</strong> klase.<br />
VI. Pagsusulit<br />
A. Sagutin ang sumusunod na mga tanong ayon <strong>sa</strong> kwento.<br />
1. Sinu-sino ang mga batang boluntaryo na tumulong <strong>sa</strong> evacuation center?<br />
a. ________________________________ b. ____________________________ (a. Freddie) (b. Alan)<br />
2. Anu-ano ang mga dinala <strong>sa</strong> center?<br />
__________________________________ (mga delata, damit, kumot, at pagkain)<br />
3. Ano ang nawala kay Freddie?<br />
__________________________________ (kabiyak na tsinelas)<br />
4. Ano ang naramdaman ni Freddie nang makita ang nawawalang kabiyak na tsinelas?<br />
__________________________________ (pagkaawa)<br />
B. Tukuyin ang nawawalang titik upang mabuo ang kahulugan ng mga <strong>sa</strong>lita.<br />
1. l _ ng _ _ - tulong (lingap)<br />
2. bo _ _ _ _ _ _ - ku<strong>sa</strong> (boluntad)<br />
3. na<strong>sa</strong>lanta - _ _ p _ _ s _ _ _ (bapin<strong>sa</strong>la)<br />
4. malakas na dating - b _ _ _ s (bugso)<br />
Artikulo 3: Magandang Umaga!<br />
I. Mga Layunin<br />
Matapos ang mga aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />
A. makapagpakita ng kakaibang paraan ng pagbati;<br />
B. makagawa ng kagamitang gabay para <strong>sa</strong> pagiging mabuting halimbawa ng i<strong>sa</strong>ng palakaibigang mag-aaral; at<br />
C. maiparamdam ang pagiging bukas at palakaibigan <strong>sa</strong> pamamagitan ng pagbati.<br />
II. Pak<strong>sa</strong>ng-aralin<br />
A. Pak<strong>sa</strong>: Magandang Umaga!<br />
B. Konsepto: Ang batang palakaibigan, <strong>sa</strong> lahat ay kayamanan.<br />
C. Sanggunian: Kaluskos, Ikaapat na Baitang, Tomo 11 Blg. 1, SY 2007-2008<br />
D. Mga Kagamitan: cardboard, gunting, lapis, pangkulay<br />
V. Mga Gawain <strong>sa</strong> Pagkatuto<br />
A. Panimulang Gawain<br />
1. Hatiin ang mga mag-aaral <strong>sa</strong> pitong pangkat.<br />
2. Bawat pangkat ay iisip ng kakaibang paraan ng pagbati <strong>sa</strong> kanilang mga kamag-aral at guro.<br />
3. I<strong>sa</strong>gawa ito <strong>sa</strong> klase.<br />
4. Ang pangkat na may pinakamagandang konsepto ang tatanghaling panalo.<br />
B. Panlinang na Gawain<br />
1. Manatili <strong>sa</strong> pangkat. Mag-isip ng kahit na i<strong>sa</strong>ng pambating <strong>sa</strong>lita <strong>sa</strong> ibang wika.<br />
2. Ang guro ang pipili <strong>sa</strong> unang grupong babati <strong>sa</strong> klase.<br />
3. Hayaan ang ibang pangkat na hulaan ang kahulugan ng pagbati at kung anong wika ito. Ang grupong makahuhula<br />
ang siyang susunod na babati <strong>sa</strong> klase gamit ang kanilang napiling <strong>sa</strong>lita.<br />
4<br />
3 Tomo 11 Blg. 1 SY 2007-2008
IV. Pagpahalaga<br />
1. Gumuhit ng i<strong>sa</strong>ng malaking cell phone gamit ang cardboard. Kulayan ito at lagyan ng palamuti.<br />
2. Mula <strong>sa</strong> mga napiling pagbati, gumawa ng i<strong>sa</strong>ng poster na magsisilbing paalala <strong>sa</strong> mga mag-aaral <strong>sa</strong> kahalagahan ng<br />
pagbati at pakikipagkaibigan.<br />
3. Pipiliin ng guro ang dalawang pinakamaganda at pinakamahu<strong>sa</strong>y na gawa.<br />
4. I<strong>sa</strong>bit ito <strong>sa</strong> labas ng silid upang maba<strong>sa</strong> ng ibang mag-aaral.<br />
V. Takdang-aralin<br />
Mag<strong>sa</strong>gawa ng pagsubok <strong>sa</strong> epekto ng pagbati kahit <strong>sa</strong> mga taong hindi kakilala. Gamitin ang tala <strong>sa</strong> ibaba. Kumuha<br />
ng 10 o higit pang halimbawa para <strong>sa</strong> bawat kategorya.<br />
Mga Sitwasyon Pakiramdam/Reaksyon Natutuhan<br />
1. Binati mo at tumugon<br />
2. Binati mo ngunit hindi tumugon<br />
3. Binati ka at tumugon ka<br />
4. Hindi nagpansinan<br />
Paglalahat:<br />
VI. Pagsusulit<br />
Sagutin ang mga sumusunod na tanong:<br />
1. Ilarawan si Lui<strong>sa</strong>.<br />
___________________________________ (palabati at palakaibigan)<br />
2. Ilarawan naman ang kanyang Kuya William.<br />
___________________________________ (mahiyain)<br />
3. Ano ang nangyari kay Lui<strong>sa</strong> i<strong>sa</strong>ng araw?<br />
___________________________________ (naaksidente at nawalan ng malay)<br />
4. Anong magandang katangian ang ipinakita ni Lui<strong>sa</strong>?<br />
___________________________________ (pagiging palabati, palakaibigan, at magalang)<br />
B. Itambal ang mga pambating <strong>sa</strong>lita <strong>sa</strong> hanay A <strong>sa</strong> mga wastong wika. Isulat ang titik ng iyong <strong>sa</strong>got <strong>sa</strong> patlang.<br />
A B<br />
__(E)__ 1. Maayong buntag! a. Ilocano<br />
__(A)__ 2. Naimbag a bigat yo! b. Espanyol<br />
__(B)__ 3. Buenos diaz! c. Ilonggo<br />
__(C)__ 4. Maayong adlaw! d. Ingles<br />
__(D)__ 5. Hello! e. Cebuano<br />
Sagot <strong>sa</strong> Karambola:<br />
Kaya Mo “B”?<br />
1. bilad 3. babad 5. lusob 7. takbo 9. abono<br />
2. ibayo 4. hikbi 6. liblib 8. lubak 10. butas<br />
4<br />
4 Tomo 11 Blg. 1 SY 2007-2008