You also want an ePaper? Increase the reach of your titles
YUMPU automatically turns print PDFs into web optimized ePapers that Google loves.
3<br />
Ikatlong Taon<br />
Unang Artikulo: Ang Konsepto ng Karapatang Pantao<br />
I. Mga Layunin<br />
<strong>Gabay</strong> <strong>sa</strong> <strong>Pagtuturo</strong><br />
Tomo 12 Blg. 1 SY 2008-2009<br />
Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />
A. matukoy ang pagkakatulad at pagkakaiba ng likas na karapatan <strong>sa</strong> karapatang pantao;<br />
B. makagawa ng i<strong>sa</strong>ng poster na hihikayat <strong>sa</strong> kapwa mag-aaral na pangalagaan ang karapatang pantao; at<br />
C. maibahagi ang mga pananaw tungkol <strong>sa</strong> panawagang paggalang <strong>sa</strong> karapatang pantao.<br />
II. Pak<strong>sa</strong>ng-aralin<br />
A. Pak<strong>sa</strong> : Ang Konsepto ng Karapatang Pantao<br />
B. Konsepto : Ang pagkakaroon ng likas na karapatan ay para <strong>sa</strong> lahat ng tao.<br />
C. Sanggunian : Tambuli, Ikatlong Taon, Tomo 12 Blg. 1, SY 2008-2009<br />
D. Mga Kagamitan : worksheet, cartolina, pentel pen, pangkulay, masking tape, lapis<br />
III. Mga Gawain <strong>sa</strong> Pagkatuto<br />
A. Panimulang Gawain<br />
Itala <strong>sa</strong> kaliwang bahagi ang iyong mga tanong tungkol <strong>sa</strong> karapatang pantao at likas na karapatan. Hanapin ang<br />
ka<strong>sa</strong>gutan <strong>sa</strong> iyong mga tanong <strong>sa</strong> artikulo. Isulat ito <strong>sa</strong> kanang hanay. Lagyan ng pananda ang mga tanong na walang<br />
ka<strong>sa</strong>gutan. Mag<strong>sa</strong>liksik tungkol <strong>sa</strong> mga ito.<br />
Mga Katanungan tungkol<br />
<strong>sa</strong> Likas na Karapatan<br />
Mga Ka<strong>sa</strong>gutan tungkol<br />
<strong>sa</strong> Likas na Karapatan<br />
Mga Katanungan tungkol<br />
<strong>sa</strong> Karapatang Pantao<br />
B. Panlinang na Gawain<br />
Paghambingin ang likas na karapatan at karapatang pantao gamit ang Venn diagram.<br />
IV. Pagpapahalaga<br />
Gumawa ng poster na hihikayat <strong>sa</strong> mga kapwa mo mag-aaral na bantayan ang karapatang pantao.<br />
V. Takdang-aralin<br />
Mga Ka<strong>sa</strong>gutan tungkol <strong>sa</strong><br />
Karapatang Pantao<br />
Mag<strong>sa</strong>liksik tungkol <strong>sa</strong> iba’t ibang non-government organization o NGO na tumutulong <strong>sa</strong> mga biktima ng paglabag<br />
<strong>sa</strong> karapatang pantao. Alamin ang kani-kanilang serbisyo.<br />
1 Tomo 12 Blg. 1 SY 2008-2009
VI. Pagsusulit<br />
Tukuyin ang likas na karapatan (LK) at karapatang pantao (KP) na nalalabag <strong>sa</strong> sumusunod na sitwasyon.<br />
1. i<strong>sa</strong>ng empleyadong hindi pinapa<strong>sa</strong>hod ng tama KP<br />
2. pang-aalipin <strong>sa</strong> kapwa LK<br />
3. babaeng binubugbog ng kanyang a<strong>sa</strong>wa KP<br />
4. <strong>sa</strong>nggol na kinitil ang buhay <strong>sa</strong> pamamagitan ng aborsyon LK<br />
5. mag<strong>sa</strong><strong>sa</strong>kang nailitan ng lupa dahil <strong>sa</strong> kawalan ng dokumento ng pagmamay-ari KP<br />
6. anak na inaabuso ng <strong>sa</strong>riling mga magulang KP<br />
7. biktima ng digmaan na binawian ng ari-arian KP<br />
8. mag-aaral na hindi pinahintulutang maka<strong>sa</strong>li <strong>sa</strong> i<strong>sa</strong>ng organi<strong>sa</strong>syon dahil <strong>sa</strong> relihiyon LK<br />
9. ban<strong>sa</strong>ng lumabag <strong>sa</strong> nilagdaang kasunduan tungkol <strong>sa</strong> paggalang <strong>sa</strong> karapatang pantao KP<br />
10. pagpapatupad ng suspension of writ of habeas corpus noong panahon ng batas militar KP<br />
Ikalawang Artikulo: Ang Pagtatampo ng Kalika<strong>sa</strong>n<br />
I. Mga Layunin<br />
Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />
A. maibigay ang <strong>sa</strong>nhi at bunga ng pagkawa<strong>sa</strong>k ng kalika<strong>sa</strong>n;<br />
B. makapagbigay ng mungkahi para <strong>sa</strong> mga maaaring gawin <strong>sa</strong> panahon ng kalamidad; at<br />
C. masuri ang mga kampanyang isina<strong>sa</strong>gawa upang mapangalagaan ang kapaligiran.<br />
II. Pak<strong>sa</strong>ng-aralin<br />
A. Pak<strong>sa</strong>: Ang Pagtatampo ng Kalika<strong>sa</strong>n<br />
B. Konsepto: Kailangang pangalagaan ng bawat i<strong>sa</strong> ang kalika<strong>sa</strong>n upang hindi tayo mapin<strong>sa</strong>la.<br />
C. Sanggunian: Tambuli, Ikatlong Taon, Tomo 12 Blg. 1, SY 2008-2009<br />
D. Kagamitan: cd o cassette tape ng anumang awiting pangkalika<strong>sa</strong>n, worksheet<br />
III. Mga Gawain <strong>sa</strong> Pagkatuto<br />
A. Panimulang Gawain<br />
Ibigay ang <strong>sa</strong>nhi at bunga ng pagkawa<strong>sa</strong>k ng kapaligiran gamit ang diagram.<br />
3<br />
Sanhi Bunga<br />
B. Panlinang na Gawain<br />
Magmungkahi ng mga maaaring gawin upang maiwa<strong>sa</strong>n ang pin<strong>sa</strong>la <strong>sa</strong> panahon ng baha at lindol.<br />
IV. Pagpapahalaga<br />
Makinig ng anumang awiting may kinalaman <strong>sa</strong> kalika<strong>sa</strong>n. Suriin ang men<strong>sa</strong>he nito. Paano nito inilalarawan ang<br />
kalika<strong>sa</strong>n? Bakit mahalagang suyuin ito upang hindi magtampo?<br />
2 Tomo 12 Blg. 1 SY 2008-2009
V. Takdang-aralin<br />
Alamin ang iba’t ibang proyektong pampamahalaan tungkol <strong>sa</strong> pangangalaga ng kapaligiran.<br />
VI. Pagsusulit<br />
A. Anu-ano ang mga <strong>sa</strong>kunang maaaring ibunga ng sumusunod na mga sitwasyon?<br />
1. pagkakaingin ng mga kabundukan (pagbaha, landslide o pagguho)<br />
2. hindi tamang pagtatapon ng basura (pagbaha, epidemya)<br />
3. pagbuga ng carbon dioxide at carbon monoxide (labis na pag-init ng mundo, pagkawa<strong>sa</strong>k ng atmospera)<br />
4. pagbaha <strong>sa</strong> mga palayan (kakapu<strong>sa</strong>n ng suplay <strong>sa</strong> pagkain)<br />
5. pagpapatag ng kabundukan (kawalan ng natural na harang <strong>sa</strong> bagyo, pagkaubos <strong>sa</strong> mga likas na yaman nito)<br />
B. Magmungkahi ng limang hakbang na maaaring i<strong>sa</strong>gawa upang mapangalagaan ang kalika<strong>sa</strong>n.<br />
Ikatlong Artikulo: Ang Media at ang Katotohanan<br />
I. Mga Layunin<br />
Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />
A. mabatid ang papel ng media <strong>sa</strong> ka<strong>sa</strong>y<strong>sa</strong>yan ng ban<strong>sa</strong>;<br />
B. matalakay ang tungkulin ng mga manunulat <strong>sa</strong> pagpapahayag ng makatotohanang impormasyon; at<br />
C. masuri ang nilalaman ng i<strong>sa</strong>ng pahayagan.<br />
II. Pak<strong>sa</strong>ng-aralin<br />
A. Pak<strong>sa</strong> : Ang Media at ang Katotohanan<br />
B. Konsepto : May pananagutan pa rin ang mga mamamayan na subaybayan at bantayan ang media upang mapanatili<br />
nito ang tungkulin na pagbibigay ng wastong impormasyon.<br />
C. Sanggunian : Tambuli, Ikatlong Taon, Tomo 12 Blg. 1, SY 2008-2009<br />
D. Kagamitan : worksheet, dyaryo<br />
III. Mga Gawain <strong>sa</strong> Pagkatuto<br />
A. Panimulang Gawain<br />
Kilalanin ang kahalagahan ng media <strong>sa</strong> pamamagitan ng pagkumpleto <strong>sa</strong> diagram <strong>sa</strong> ibaba.<br />
3<br />
Media<br />
Ka<strong>sa</strong>y<strong>sa</strong>yan ng Media Ano ang Media at mga Uri nito Mga Tungkulin ng Media<br />
B. Panlinang na Gawain<br />
Kumuha ng kopya ng i<strong>sa</strong>ng pahayagan. Pag-aralan ang mga bahagi nito gayundin ang pak<strong>sa</strong> ng bawat artikulo.<br />
Makatotohanan ba ang mga ito? Makatwiran ba ang pagkakalahad ng mga balita? Maayos bang nasuri ang isyu <strong>sa</strong><br />
lathalain at editoryal? Magkaroon ng talakayan tungkol dito.<br />
IV. Pagpapahalaga<br />
Sino ang iyong paboritong manunulat? Anu-ano ang mga katangian niya na iyong hinangaan?<br />
3 Tomo 12 Blg. 1 SY 2008-2009
V. Takdang-aralin<br />
Gumupit ng mga artikulo na may kinalaman <strong>sa</strong> pang-aabuso at paglabag <strong>sa</strong> kalayaan <strong>sa</strong> pamamahayag. Ano ang libel?<br />
Magbigay ng mga halimbawa nito.<br />
VI. Pagsusulit<br />
Isulat ang T kung tama ang isina<strong>sa</strong>ad ng pangungu<strong>sa</strong>p at M naman kung mali.<br />
1. Ang media <strong>sa</strong> Pilipinas ay subok na ng ka<strong>sa</strong>y<strong>sa</strong>yan. T<br />
2. Si Ben Zayb ay larawan ng mabuting mamamahayag. M<br />
3. Kung wala ang media, walang maninindigan <strong>sa</strong> katotohanan. T<br />
4. I<strong>sa</strong> ang media <strong>sa</strong> Pilipinas <strong>sa</strong> mga pinakamalaya <strong>sa</strong> buong mundo. T<br />
5. Kontrolado ng pamahalaan ang media. M<br />
6. Kailangan ng i<strong>sa</strong>ng ban<strong>sa</strong> ang i<strong>sa</strong>ng malayang media. T<br />
7. Ang pamamahayag <strong>sa</strong> dyaryo ay nagsimula noong panahon ng batas militar. M<br />
8. Tagapag-ulat ng kaganapan <strong>sa</strong> kapaligiran ang media. T<br />
9. Lumawak ang media <strong>sa</strong> pagsilang ng electronic media. T<br />
10. Maaaring mailigaw ng media ang pag-iisip ng <strong>sa</strong>mbayanan. T<br />
Sagot <strong>sa</strong> Hamong Pangkaisipan:<br />
Hanap<strong>sa</strong>pari<br />
3<br />
4 Tomo 12 Blg. 1 SY 2008-2009