1 Gabay sa Pagtuturo

1 Gabay sa Pagtuturo 1 Gabay sa Pagtuturo

07.05.2013 Views

Unang Baitang MGA LATHALAIN Lathalain 1 - Ahensya sa Pagtulong I. Mga Layunin Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang: A. maisa-isa ang mga taong natutulungan ng pamahalaan; B. maipaliwanag nang mahusay ang dahilan kung bakit kailangang tulungan ng pamahalaan ang mga taong nabanggit; C. matukoy ang ahensya ng pamahalaan na tumutulong sa mga taong nangangailangan; D. makapagbahagi ng sariling pananaw sa pagtulong sa mga taong nangangailangan; at E. malinang ang ugaling matulungin sa kapwa sa pamamagitan ng ilang halimbawa. II. Nilalaman A. Paksa: Ang Ahensya sa Pagtulong B. Sanggunian: Alitaptap 1, Tomo 19 Isyu Blg. 6 SY 2007-2008, mga pahina 6-8. C. Kagamitan: larawan ng mga taong nangangailangan ng tulong tulad ng mga nasalanta, biktima ng karahasan at pang-aabuso, mga maysakit, at iba pa D. Pagpapahalaga: pagiging matulungin sa kapwa sa wastong paraan E. Bubuuing Kaisipan: 1. Ang Department of Social Welfare and Development (DSWD) ang kagawaran ng pamahalaan na nakikipagtulungan sa mga lokal na pamahalaan at iba’t ibang samahan sa pagtulong sa mga taong nangangailangan. 2. Ang pagtulong sa kapwa ay walang hinihintay na kapalit. 3. Higit na makatutulong sa kapwa ang turuan sila kung paano ang mabuhay nang maayos at hindi ang pagbibigay lamang ng pagkain at anumang pangangailangan. F. Takdang-aralin 1. Basahin ang lathalain sa mga pahina 6-8 ng 1 Gabay sa Pagtuturo Tomo 19 Blg. 6 SY 2007-2008 inyong Alitaptap at sagutin ang mga tanong sa pahina 8. 2. Magpadala sa mga mag-aaral ng larawan na nagpapakita ng mga taong nangangailangan ng tulong. III. Pamamaraan A. Panimulang Gawain: (Alinman sa mga sumusunod) 1. Ipakita ang mga larawan na nagpapakita ng mga taong nangangailangan ng tulong. Kunin ang reaksyon ng mga mag-aaral. 2. Tulad ng nasa lathalain, itanong sa mga bata kung anu-anong uri ng tao ang nangangailangan ng tulong ng pamahalaan. Itala ang mga ito sa pisara o white board. 3. Itanong sa klase ang kanilang gagawin sakali’t may nakita silang bata na nangangailangan ng tulong. B. Paglinang ng Aralin: 1. Isa-isahin ang mga taong nangangailangan ng tulong ng pamahalaan. 2. Ipatukoy sa mag-aaral ang ahensya ng pamahalaang tumutulong sa mga ganitong uri ng mga mamamayan. 3. Ipasuri sa mga mag-aaral ang dahilan kung bakit kailangang tulungan ng pamahalaan ang mga nabanggit na tao. 4. Magpabuo ng isa o dalawang mahalagang kaisipan mula sa ginawang pagsusuri. 5. Tanungin ang klase sa maaari rin nilang gawin bilang mag-aaral upang makatulong sa kapwang nangangailangan. Ipasuri ang wasto at diwastong pagtulong. (Ang di-wastong pagtulong ay yaong hinihikayat pa ang kapwa na umasa na lamang sa tulong sa halip na magsikap.) C. Pangwakas na Gawain: 1. Pagbubuod ng aralin. Tanungin ang klase sa kanilang natutuhang leksyon mula sa paksa. 2. Pagguhit ng larawan na nagpapakita ng pagtulong sa kapwa. IV. Pagpapahalaga A. Lagyan ng tsek () ang mga larawan na nagpapakita ng pagtulong sa kapwa. 1 Tomo 19 Blg. 6 SY 2007-2008

Unang Baitang<br />

MGA LATHALAIN<br />

Lathalain 1 - Ahensya <strong>sa</strong> Pagtulong<br />

I. Mga Layunin<br />

Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />

A. mai<strong>sa</strong>-i<strong>sa</strong> ang mga taong natutulungan ng pamahalaan;<br />

B. maipaliwanag nang mahu<strong>sa</strong>y ang dahilan kung bakit<br />

kailangang tulungan ng pamahalaan ang mga taong<br />

nabanggit;<br />

C. matukoy ang ahensya ng pamahalaan na tumutulong<br />

<strong>sa</strong> mga taong nangangailangan;<br />

D. makapagbahagi ng <strong>sa</strong>riling pananaw <strong>sa</strong> pagtulong<br />

<strong>sa</strong> mga taong nangangailangan; at<br />

E. malinang ang ugaling matulungin <strong>sa</strong> kapwa <strong>sa</strong> pamamagitan<br />

ng ilang halimbawa.<br />

II. Nilalaman<br />

A. Pak<strong>sa</strong>: Ang Ahensya <strong>sa</strong> Pagtulong<br />

B. Sanggunian: Alitaptap 1, Tomo 19 Isyu Blg. 6 SY<br />

2007-2008, mga pahina 6-8.<br />

C. Kagamitan: larawan ng mga taong nangangailangan<br />

ng tulong tulad ng mga na<strong>sa</strong>lanta, biktima ng karaha<strong>sa</strong>n<br />

at pang-aabuso, mga may<strong>sa</strong>kit, at iba pa<br />

D. Pagpapahalaga: pagiging matulungin <strong>sa</strong> kapwa <strong>sa</strong><br />

wastong paraan<br />

E. Bubuuing Kaisipan:<br />

1. Ang Department of Social Welfare and Development<br />

(DSWD) ang kagawaran ng pamahalaan<br />

na nakikipagtulungan <strong>sa</strong> mga lokal na pamahalaan<br />

at iba’t ibang <strong>sa</strong>mahan <strong>sa</strong> pagtulong <strong>sa</strong> mga<br />

taong nangangailangan.<br />

2. Ang pagtulong <strong>sa</strong> kapwa ay walang hinihintay<br />

na kapalit.<br />

3. Higit na makatutulong <strong>sa</strong> kapwa ang turuan sila<br />

kung paano ang mabuhay nang maayos at hindi<br />

ang pagbibigay lamang ng pagkain at anumang<br />

pangangailangan.<br />

F. Takdang-aralin<br />

1. Ba<strong>sa</strong>hin ang lathalain <strong>sa</strong> mga pahina 6-8 ng<br />

1<br />

<strong>Gabay</strong> <strong>sa</strong> <strong>Pagtuturo</strong><br />

Tomo 19 Blg. 6 SY 2007-2008<br />

inyong Alitaptap at <strong>sa</strong>gutin ang mga tanong <strong>sa</strong><br />

pahina 8.<br />

2. Magpadala <strong>sa</strong> mga mag-aaral ng larawan na<br />

nagpapakita ng mga taong nangangailangan ng<br />

tulong.<br />

III. Pamamaraan<br />

A. Panimulang Gawain: (Alinman <strong>sa</strong> mga sumusunod)<br />

1. Ipakita ang mga larawan na nagpapakita ng mga<br />

taong nangangailangan ng tulong. Kunin ang<br />

reaksyon ng mga mag-aaral.<br />

2. Tulad ng na<strong>sa</strong> lathalain, itanong <strong>sa</strong> mga bata<br />

kung anu-anong uri ng tao ang nangangailangan<br />

ng tulong ng pamahalaan. Itala ang mga ito <strong>sa</strong><br />

pi<strong>sa</strong>ra o white board.<br />

3. Itanong <strong>sa</strong> klase ang kanilang gagawin <strong>sa</strong>kali’t<br />

may nakita silang bata na nangangailangan ng<br />

tulong.<br />

B. Paglinang ng Aralin:<br />

1. I<strong>sa</strong>-i<strong>sa</strong>hin ang mga taong nangangailangan ng<br />

tulong ng pamahalaan.<br />

2. Ipatukoy <strong>sa</strong> mag-aaral ang ahensya ng pamahalaang<br />

tumutulong <strong>sa</strong> mga ganitong uri ng mga<br />

mamamayan.<br />

3. Ipasuri <strong>sa</strong> mga mag-aaral ang dahilan kung bakit<br />

kailangang tulungan ng pamahalaan ang mga<br />

nabanggit na tao.<br />

4. Magpabuo ng i<strong>sa</strong> o dalawang mahalagang kaisipan<br />

mula <strong>sa</strong> ginawang pagsusuri.<br />

5. Tanungin ang klase <strong>sa</strong> maaari rin nilang gawin<br />

bilang mag-aaral upang makatulong <strong>sa</strong> kapwang<br />

nangangailangan. Ipasuri ang wasto at diwastong<br />

pagtulong. (Ang di-wastong pagtulong<br />

ay yaong hinihikayat pa ang kapwa na uma<strong>sa</strong><br />

na lamang <strong>sa</strong> tulong <strong>sa</strong> halip na magsikap.)<br />

C. Pangwakas na Gawain:<br />

1. Pagbubuod ng aralin.<br />

Tanungin ang klase <strong>sa</strong> kanilang natutuhang<br />

leksyon mula <strong>sa</strong> pak<strong>sa</strong>.<br />

2. Pagguhit ng larawan na nagpapakita ng pagtulong<br />

<strong>sa</strong> kapwa.<br />

IV. Pagpapahalaga<br />

A. Lagyan ng tsek () ang mga larawan na nagpapakita<br />

ng pagtulong <strong>sa</strong> kapwa.<br />

1 Tomo 19 Blg. 6 SY 2007-2008


1. Pagtulong <strong>sa</strong> matatanda<br />

2. <strong>Pagtuturo</strong> ng aralin <strong>sa</strong> kapatid o<br />

kaibigan<br />

3. Pananakot <strong>sa</strong> kapwa<br />

4. Pagtulong <strong>sa</strong> mga na<strong>sa</strong>lanta ng<br />

bagyo o kalamidad<br />

5. Pagbibigay ng mga tulong medikal<br />

Sagot:<br />

Ang mga blg. na may tsek ay1, 2, 4, at 5.<br />

B. Salungguhitan ang <strong>sa</strong>litang tumutugma <strong>sa</strong> diwa ng<br />

pangungu<strong>sa</strong>p:<br />

1. Ang (DENR, DSWD) ay ahensya ng pamahalaang<br />

tumutulong <strong>sa</strong> mga taong nangangailangan<br />

ng tulong.<br />

2. Higit na tinutulungan ng ahensyang ito ang mga<br />

batang (ulila, mag-aaral).<br />

3. Bukod <strong>sa</strong> mga bata, tinutulungan din ng DSWD<br />

ang (lahat ng walang hanapbuhay, may<strong>sa</strong>kit na<br />

walang pambili ng gamot).<br />

4. May (tindahan, pamilihan) din ang DSWD<br />

bilang tulong <strong>sa</strong> mga pamilyang may maliit na<br />

kita.<br />

5. Maaari ring tulungan ng DSWD ang mga<br />

(walang tirahan, na<strong>sa</strong>lanta ng kalamidad)<br />

Sagot:<br />

1. DSWD<br />

2. ulila<br />

3. may<strong>sa</strong>kit na walang pambili ng gamot<br />

4. tindahan<br />

5. na<strong>sa</strong>lanta ng kalamidad<br />

Article 2 - Houses for Free<br />

I. Objectives<br />

At the end of the lesson, the pupils must be able to:<br />

A. define Gawad Kalinga in their own words;<br />

B. describe the works, projects, or programs of Gawad<br />

Kalinga thru examples;<br />

C. explain the beginnings of the housing projects of<br />

1<br />

Gawad Kalinga; and<br />

D. give two examples of what one can give to build<br />

better lives.<br />

II. Subject Matter<br />

A. Topic: Houses for Free<br />

B. Reference: Alitaptap 1, Vol. 19 No. 6 SY 2007-2008,<br />

pages 9-11.<br />

C. Materials: pictures of housing project, logo of Gawad<br />

Kalinga, and pictures of homeless people<br />

D. Valuing: giving without asking something in return,<br />

caring for one another<br />

E. Key Ideas:<br />

1. Gawad Kalinga is an organization under the<br />

Couples for Christ, a community of Catholics,<br />

who help build cheap houses for the poor.<br />

2. Houses built by Gawad Kalinga are cheap because<br />

“the designs and engineering were given<br />

free by architects and engineers. The labor was<br />

free, given by members of Gawad Kalinga, and<br />

the owners of the houses themselves. The land<br />

and the materials used were donated by sponsoring<br />

people, companies, and organizations.”<br />

3. The good thing that came from the Gawad<br />

Kalinga, is that people began to care by offering<br />

money to help while others give their work<br />

for free hoping that this would be a big step in<br />

solving poverty in the country.<br />

F. Assignment:<br />

1. Read the article on pages 9-11 of Alitaptap 1<br />

and answer questions on page 11.<br />

2. Give two examples of sharing and caring that<br />

one could give in a community.<br />

III. Procedure<br />

A. Preliminary Activity: (Any of the following)<br />

1. Show pictures of a housing project, specifically<br />

those under the Gawad Kalinga organization.<br />

Ask the class to describe the houses built.<br />

2. Show pictures of homeless people and ask the<br />

reactions of the pupils about the pictures.<br />

B. Development of the Lesson:<br />

1. Ask the pupils to define in their own words the<br />

Gawad Kalinga and to describe its programs<br />

and projects.<br />

2. Have them explain the beginnings of building<br />

cheap houses for the poor by the <strong>sa</strong>id organization.<br />

3. Let the class make an analysis of the housing<br />

project and the values earned in giving and caring.<br />

4. Ask the class to give other examples of giving<br />

and sharing in the community.<br />

2 Tomo 19 Blg. 6 SY 2007-2008


C. Concluding Activity:<br />

1. Summary of the Lesson. Ask the class to give<br />

one or two important lessons learned from the<br />

article.<br />

2. Let the class draw <strong>sa</strong>mple pictures of sharing<br />

and giving. Have them describe and explain<br />

what they have drawn.<br />

IV. Evaluation<br />

A. Check pictures that show the value of sharing and<br />

giving.<br />

1. Allowing classmate<br />

to cheat on<br />

examinations<br />

3. Listing goods they<br />

want to receive on<br />

holidays<br />

5. Spending time with<br />

the family<br />

2. Helping others when<br />

they fall<br />

4. Sharing coats on<br />

rainy days<br />

6. Sharing their<br />

favorite toys<br />

Answer:<br />

Pictures that show the value of sharing and giving are<br />

numbers 4, 5, and 6.<br />

B. Below are scrambled letters. Make five words out<br />

of the scrambled letters and write them on the space<br />

provided for. Use the given clues.<br />

1<br />

1. The structure built for the poor at low cost.<br />

___ ___ ___ ___ ___<br />

2. To show concern.<br />

___ ___ ___ ___<br />

3. Another way of sharing without asking for<br />

something in return.<br />

___ ___ ___ ___ ___ ___<br />

4. All the labors and materials of the project are<br />

given for.<br />

___ ___ ___ ___<br />

5. Work given for free.<br />

___ ___ ___ ___ ___ ___ ___<br />

Answer:<br />

1. HOUSE<br />

2. CARE<br />

3. GIVING<br />

4. FREE<br />

5. SERVICE<br />

Lathalain 3 - Si Tatay, Ka<strong>sa</strong>pi ng GSIS<br />

I. Mga Layunin<br />

Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />

A. mailarawan ang Government Service Insurance<br />

System o GSIS batay <strong>sa</strong> mga benepisyong ibinibigay<br />

nito <strong>sa</strong> mga ka<strong>sa</strong>pi;<br />

B. maipaliwanag nang mahu<strong>sa</strong>y ang kahalagahan ng<br />

pagiging ka<strong>sa</strong>pi ng GSIS; at<br />

C. makapagpahayag ng <strong>sa</strong>riling opinyon <strong>sa</strong> ibinibigay<br />

na tulong ng pamahalaan <strong>sa</strong> kanyang mga manggagawa.<br />

II. Nilalaman<br />

A. Pak<strong>sa</strong>: Si Tatay, Tinulungan ng GSIS<br />

B. Sanggunian: Alitaptap 1, Tomo 19 Isyu 6<br />

SY 2007-2008, mga pahina 14-16.<br />

C. Kagamitan: logo ng GSIS, ilang larawan ng mga<br />

benepisyo ng GSIS <strong>sa</strong> kanyang mga manggagawa<br />

tulad ng pagbibigay ng pensyon <strong>sa</strong> mga retirado,<br />

pabahay, pautang, at iba pa.<br />

D. Pagpapahalaga: pakikii<strong>sa</strong> <strong>sa</strong> mga programa at<br />

proyekto ng pamahalaan, pagsisilbi <strong>sa</strong> bayan<br />

E. Bubuuing Kaisipan:<br />

1. Ang GSIS ay i<strong>sa</strong>ng ahensya <strong>sa</strong> seguro na naglalaan<br />

ng mga paglilingkod at benepisyo <strong>sa</strong> lahat<br />

ng mga kawani ng pamahalaan.<br />

2. Maraming benepisyo ang nakakamit <strong>sa</strong> pagiging<br />

ka<strong>sa</strong>pi ng GSIS.<br />

F. Takdang-aralin:<br />

1. Ba<strong>sa</strong>hin ang lathalain <strong>sa</strong> pahina 14-16 ng Alitaptap<br />

1 at <strong>sa</strong>gutin ang mga tanong <strong>sa</strong> pahina<br />

16.<br />

3 Tomo 19 Blg. 6 SY 2007-2008


2. Alamin kung sino <strong>sa</strong> inyong pamilya ang nagtatrabaho<br />

<strong>sa</strong> pamahalaan at kung sila ay nakatanggap<br />

na ng benepisyo mula <strong>sa</strong> GSIS. Humanda<br />

<strong>sa</strong> pag-uulat nito <strong>sa</strong> klase.<br />

III. Pamamaraan<br />

A. Panimulang Gawain:<br />

1. Ipakita ang logo ng GSIS at ilang larawang<br />

nauugnay rito. Ipalarawan <strong>sa</strong> mga mag-aaral.<br />

2. Tanungin ang klase kung sino <strong>sa</strong> kanila ang may<br />

kaanak na nagtatrabaho <strong>sa</strong> pamahalaan batay <strong>sa</strong><br />

ibinigay na takda. Ipaulat ang mga benepisyong<br />

natanggap na o tinatanggap ng mga ka<strong>sa</strong>pi<br />

nito.<br />

B. Paglinang ng Aralin:<br />

1. Ipalarawan ang GSIS batay <strong>sa</strong> layunin at mga<br />

benepisyong naidudulot nito <strong>sa</strong> mga kawani ng<br />

pamahalaan.<br />

2. Ipasuri ang kahalagahan ng pagkakaroon ng<br />

i<strong>sa</strong>ng ahensya <strong>sa</strong> seguro na tulad ng GSIS <strong>sa</strong><br />

lipunan.<br />

3. Tanungin ang klase <strong>sa</strong> kanilang <strong>sa</strong>riling pananaw<br />

<strong>sa</strong> i<strong>sa</strong>ng ahensyang pampamahalaan tulad ng<br />

GSIS at <strong>sa</strong> nagagawa nitong paglilingkod <strong>sa</strong><br />

mga ka<strong>sa</strong>pi.<br />

C. Pangwakas na Gawain:<br />

1. Pagbubuod. Itanong <strong>sa</strong> klase ang i<strong>sa</strong> o dalawang<br />

kaisipang natutuhan mula <strong>sa</strong> pak<strong>sa</strong>.<br />

2. Ipalista ang dalawa o tatlong benepisyong<br />

nakukuha mula <strong>sa</strong> GSIS kung magiging ka<strong>sa</strong>pi<br />

nito.<br />

IV. Pagpapahalaga<br />

A. Isulat ang wastong titik <strong>sa</strong> patlang upang mabuo ang<br />

<strong>sa</strong>lita. Ang mga gabay ay matatagpuan <strong>sa</strong> gawing<br />

ibaba.<br />

1. ___ S ___ S<br />

2. P __ N ___ Y O __<br />

3. S __ L __ R __ LOAN<br />

4. H __ __ S I __ G LOAN<br />

5. B __ N E __ __ S Y ___<br />

<strong>Gabay</strong>:<br />

1. Daglat ng ahensya <strong>sa</strong> seguro para <strong>sa</strong> mga kawani<br />

ng pamahalaan.<br />

2. Buwanang natatanggap ng i<strong>sa</strong>ng nagretiro na <strong>sa</strong><br />

trabaho.<br />

3. I<strong>sa</strong> <strong>sa</strong> mga benepisyo na maaaring makuha mula<br />

<strong>sa</strong> GSIS.<br />

4. Ito ay maaaring hiramin ng i<strong>sa</strong>ng ka<strong>sa</strong>pi ng GSIS<br />

upang makapagpatayo o makabili ng bahay.<br />

5. Ito ang mga maaaring tanggapin ng i<strong>sa</strong>ng tao<br />

1<br />

bilang empleyado ng pamahalaan at ka<strong>sa</strong>pi ng<br />

GSIS<br />

Sagot:<br />

1. GSIS<br />

2. PENSYON<br />

3. SALARY LOAN<br />

4. HOUSING LOAN<br />

5. BENEPISYO<br />

B. Bilugan ang mga benepisyong maaaring matanggap<br />

<strong>sa</strong> pagiging ka<strong>sa</strong>pi ng GSIS:<br />

Sagot:<br />

Bibilugang benepisyo: medical, di<strong>sa</strong>bility, maternity, pension, death<br />

benefit, housing loan, <strong>sa</strong>lary loan, policy loan.<br />

MGA SAGOT<br />

Bugtungan<br />

1. b. pakwan 3. c. sinigwelas<br />

2. c. papaya 4. c. <strong>sa</strong>ging<br />

Alam Ba Ninyo?<br />

Tukuyin Ninyo<br />

4 Tomo 19 Blg. 6 SY 2007-2008

Hooray! Your file is uploaded and ready to be published.

Saved successfully!

Ooh no, something went wrong!