06.05.2013 Views

Gabay sa Pagtuturo

Gabay sa Pagtuturo

Gabay sa Pagtuturo

SHOW MORE
SHOW LESS

Create successful ePaper yourself

Turn your PDF publications into a flip-book with our unique Google optimized e-Paper software.

Ikalawang Baitang<br />

2<br />

MGA LATHALAIN<br />

Lathalain 1 Si Kaka at Si Ditse<br />

I. Mga Layunin<br />

Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />

A. mai<strong>sa</strong>-i<strong>sa</strong> ang mga katawagan ng paggalang <strong>sa</strong> mga<br />

nakatatanda at maging <strong>sa</strong> nakababata <strong>sa</strong> iba’t ibang<br />

rehiyon <strong>sa</strong> ban<strong>sa</strong>;<br />

B. masuri ang ilang dahilan ng pagkakaroon ng iba’t<br />

ibang katawagan <strong>sa</strong> mga nakatatanda at nakababata<br />

<strong>sa</strong> Pilipinas;<br />

C. maipaliwanag ang kahalagahan ng paggalang <strong>sa</strong><br />

kapwa, lalo na <strong>sa</strong> nakatatanda; at<br />

D. makapagpakita ng paggalang <strong>sa</strong> kapwa <strong>sa</strong> pamamagitan<br />

ng ilang halimbawa.<br />

II. Nilalaman<br />

A. Pak<strong>sa</strong>: Si Kaka at Si Ditse<br />

B. Sanggunian: Alitaptap Baitang 2, Tomo 19, Blg. 1<br />

SY 2007-2008, mga pahina 6-8.<br />

C. Kagamitan: Larawan ng i<strong>sa</strong>ng pamilya na binubuo<br />

ng tatay, nanay, mga anak, lolo, lola, tiyo, at tiya<br />

D. Pagpapahalaga: paggalang <strong>sa</strong> kapwa <strong>sa</strong> pamamagitan<br />

ng paggamit ng wastong katawagan ng paggalang;<br />

paggalang <strong>sa</strong> wika<br />

E. Bubuuing Kaisipan:<br />

Kahit <strong>sa</strong>ang bahagi ng Pilipinas, may mga katawagan<br />

ng paggalang <strong>sa</strong> ibang tao, maging bata man o<br />

matanda. Ito ay tanda ng pagiging magalang ng mga<br />

Pilipino.<br />

F. Takdang-aralin:<br />

1. Ipaba<strong>sa</strong> <strong>sa</strong> mga bata ang lathalain <strong>sa</strong> pahina<br />

6-8 ng Alitaptap at ipa<strong>sa</strong>got ang katanungan <strong>sa</strong><br />

pahina 8.<br />

2. Magpadala <strong>sa</strong> klase ng larawan ng i<strong>sa</strong>ng buong<br />

pamilya at ipalarawan ito. Ipatukoy i<strong>sa</strong>-i<strong>sa</strong> <strong>sa</strong><br />

mag-aaral ang katawagan <strong>sa</strong> bawat miyembro<br />

ng pamilya.<br />

<strong>Gabay</strong> <strong>sa</strong> <strong>Pagtuturo</strong><br />

Tomo 19 Blg. 1 SY 2007-2008<br />

III. Pamamaraan<br />

A. Panimulang Gawain<br />

Alinman <strong>sa</strong> mga sumusunod:<br />

1. Hikayatin ang mga mag-aaral na ipakilala ang<br />

bawat ka<strong>sa</strong>pi ng kanilang pamilya mula <strong>sa</strong> larawang<br />

dala.<br />

2. Tanungin ang klase kung paano nila tinatawag<br />

ang kanilang kaanak, nakatatanda man o nakababata.<br />

Iugnay <strong>sa</strong> pak<strong>sa</strong>.<br />

B. Paglinang ng Aralin<br />

1. Pagtukoy <strong>sa</strong> bawat katawagan ng paggalang <strong>sa</strong><br />

mga kaanak <strong>sa</strong> iba’t ibang rehiyon <strong>sa</strong> Pilipinas.<br />

Tawagin ang ilang mga mag-aaral at isulat <strong>sa</strong><br />

pi<strong>sa</strong>ra ang bawat katawagan ng paggalang ayon<br />

<strong>sa</strong> rehiyon. Maaaring gumawa ang guro ng i<strong>sa</strong>ng<br />

talahanayan ukol dito tulad ng na<strong>sa</strong> ibaba:<br />

Ka<strong>sa</strong>pi ng<br />

Pamilya<br />

Lolo<br />

Lola<br />

Kuya<br />

Ate<br />

Batang<br />

Lalaki<br />

Batang<br />

Babae<br />

Gitnang<br />

Luzon<br />

(Bulacan)<br />

Ilocos Pangasinan Bicol<br />

2. Pagsusuri <strong>sa</strong> mga layunin ng mga gayong<br />

pagtawag at <strong>sa</strong> pagkakaiba-iba ng mga katawagan.<br />

3. Pagpapaliwanag <strong>sa</strong> kahalagahan ng mga katawagan<br />

ng pangalan <strong>sa</strong> kapwa.<br />

C. Pangwakas na Gawain<br />

1. Pagbubuod. Pagbubuo ng i<strong>sa</strong> o dalawang<br />

maikling kaisipan batay <strong>sa</strong> aralin.<br />

2. Pagpapahalaga:<br />

Ipa<strong>sa</strong>got: Bukod <strong>sa</strong> katawagan ng paggalang,<br />

<strong>sa</strong> anong paraan pa natin maipakikita ang ating<br />

paggalang <strong>sa</strong> kapwa?<br />

1 Tomo 19 Blg. 1 SY 2007-2008


IV. Ebalwasyon<br />

A. Sa bawat “ulap” isulat ang iba pang katawagan ng<br />

paggalang ng mga ka<strong>sa</strong>pi ng pamilya na na<strong>sa</strong> loob<br />

ng kahon.<br />

Sagot: Maaaring <strong>sa</strong>got.<br />

Lolo: apong, lelong, ilong<br />

Lola: impong, lelang, angket, baeng<br />

Kuya: kaka, manong, manoy<br />

Ate: ditse, manang, atse, manay<br />

B. Buuin ang bawat pangungu<strong>sa</strong>p <strong>sa</strong> ibaba <strong>sa</strong> pamamagitan<br />

ng pagpili ng wastong <strong>sa</strong>lita na matatagpuan<br />

<strong>sa</strong> gawing kanan.<br />

1. Sa Gitnang Luzon, ang<br />

tawag <strong>sa</strong> nakatatandang<br />

kapatid na lalaki ay____.<br />

2. Sa Bulacan, ang tawag <strong>sa</strong><br />

nakatatandang kapatid na<br />

babae ay ____.<br />

3. Sa mga Ilocano, ang batang<br />

lalaki ay pwedeng tawaging<br />

_______, at ang batang babae<br />

naman ay __________.<br />

4. Iba-iba ang katawagan ng<br />

paggalang <strong>sa</strong> kapwa <strong>sa</strong> Pilipinas<br />

dahil na rin <strong>sa</strong> iba’t iba<br />

nitong _______.<br />

5. Ipinakikita lamang ng iba’t<br />

ibang katawagan ng paggalang<br />

<strong>sa</strong> Pilipinas na ang<br />

mga Pilipino ay _______.<br />

2<br />

Kuya<br />

Kaka<br />

Ading<br />

Ate<br />

Ditse<br />

Manang<br />

Balong<br />

Bunso<br />

Ba<strong>sa</strong>ng<br />

Klima<br />

Anyong – lupa<br />

Rehiyon<br />

Masipag<br />

Magalang<br />

Matiyaga<br />

Lathalain 2 My Father Is A Policeman<br />

I. Objectives<br />

By the end of this lesson, the pupils must be able to:<br />

A. define the following terms in their own words: police<br />

blotter, investigation, desk officer;<br />

B. describe the different trainings a trainee should<br />

undergo before becoming a policeman;<br />

C. analyze the struggles and hardships a police officer<br />

goes through in the line of duty; and<br />

D. appreciate the important roles a policeman plays in<br />

our society.<br />

II. Contents<br />

A. Subject Matter: My Father Is A Policeman<br />

B. Reference: Alitaptap Grade 2, Vol. 19, Issue No. 1,<br />

SY 2007-2008, pages 9-11.<br />

C. Materials: pictures of policemen<br />

D. Values: appreciation of the roles played by policemen<br />

in a society; giving respect to people in authority<br />

E. Key Ideas:<br />

1. One should undergo rigid trainings at the Philippine<br />

National Police Training Center before one<br />

can become a policeman.<br />

2. Policemen play important roles in the society<br />

such us protecting lives of the innocent, upholding<br />

the law, and keeping the peace and order in<br />

communities.<br />

F. Assignment:<br />

1. Read the article “My Father is a Policeman” on<br />

pages 9-11 of Alitaptap and answer the questions<br />

on page 11.<br />

2. Make a list of good things a policeman does in<br />

our society.<br />

III. Methods<br />

A. Preliminary Activity<br />

Any of the following.<br />

1. Show a picture of a policeman and ask the class<br />

to describe his looks (like his uniform) and the<br />

roles played in our society.<br />

2. Ask the class who among them have parents who<br />

are police officers. The teacher may encourage<br />

the pupil to describe his/her parent working in<br />

the police force.<br />

B. Development of the lesson<br />

1. Ask the pupils to define the following terms:<br />

police blotter, investigation, desk officer.<br />

2. Let the pupils describe the trainings one has to<br />

undergo before becoming a policeman. Have<br />

them explain the importance of such trainings.<br />

2 Tomo 19 Blg. 1 SY 2007-2008


3. Have the pupils analyze the struggles and hardships<br />

a policeman experiences in the line of<br />

duty.<br />

4. From their analyses, let the class form one or<br />

two abstractions about the important roles a<br />

policeman plays in our society.<br />

C. Concluding Activity<br />

1. Have the class give a summary of the lesson<br />

through one or two key ideas learned.<br />

2. Valuing: Give respect to the men in uniform,<br />

but be wary of those who abuse their authority.<br />

The rule of laws should always prevail.<br />

IV. Evaluation<br />

Check the things one need to do to become a policeman.<br />

___ 1. Assist all people who need help.<br />

___ 2. Learn to speak all the languages.<br />

___ 3. To be healthy and strong in order to move<br />

fast but quietly.<br />

___ 4. Learn to draw pictures of people.<br />

___ 5. Learn many skills like climbing, crawling,<br />

swimming, and rappelling.<br />

___ 6. Learn how to spot criminals and bad people.<br />

___ 7. Learn to help women giving birth.<br />

___ 8. Learn to investigate properly.<br />

__ 9. Learn to fly airplane.<br />

__ 10. Learn to shoot different kinds of guns.<br />

Answer:<br />

Checked numbers: 1, 3, 5, 6, 8, and 10<br />

Lathalain 3 Mano Po<br />

I. Mga Layunin<br />

Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />

A. mailarawan ang ilang paraan ng pagbibigay-galang<br />

ng mga Pilipino <strong>sa</strong> nakatatanda;<br />

B. maipaliwanag ang kahalagahan ng pagbibigay-galang<br />

<strong>sa</strong> kapwa; at<br />

C. makapagbahagi ng <strong>sa</strong>riling pananaw <strong>sa</strong> pagpapanatili<br />

ng kaugalian ng mga Pilipino <strong>sa</strong> pagbibigay-galang<br />

<strong>sa</strong> kapwa.<br />

II. Nilalaman<br />

A. Pak<strong>sa</strong>: Mano Po<br />

B. Sanggunian: Alitaptap Baitang 2, Tomo 19, Blg. 1,<br />

SY 2007-08, mga pahina 14-16.<br />

2<br />

C. Kagamitan: larawan ng paghalik <strong>sa</strong> kamay o pagmamano<br />

D. Pagpapahalaga: Pagpapakita ng paggalang <strong>sa</strong> kapwa<br />

<strong>sa</strong> <strong>sa</strong>lita man o <strong>sa</strong> gawa<br />

E. Bubuuing Kaisipan:<br />

Likas na magalang ang mga Pilipino at ito ay<br />

ipinakikita nila <strong>sa</strong> <strong>sa</strong>lita at <strong>sa</strong> gawa.<br />

F. Takdang-aralin:<br />

1. Ipaba<strong>sa</strong> ang lathalain <strong>sa</strong> mga pahina 14-16 ng<br />

Alitaptap at ipa<strong>sa</strong>got ang katanungan <strong>sa</strong> pahina<br />

16.<br />

2. Ipalista ang mga halimbawa ng pagpapakita ng<br />

paggalang <strong>sa</strong> kapwa.<br />

III. Pamamaraan<br />

A. Panimulang Gawain<br />

Alinman <strong>sa</strong> mga sumusunod:<br />

1. Pagpapakita ng larawan ng pagmamano. Ipalarawan<br />

<strong>sa</strong> mag-aaral at iugnay <strong>sa</strong> pak<strong>sa</strong>.<br />

2. Kumuha ng ilang mag-aaral na magpapakita<br />

ng i<strong>sa</strong>ng maikling pag<strong>sa</strong><strong>sa</strong>dula o role-playing<br />

ng pagpapakita ng paggalang ng Pilipino, tulad<br />

halimbawa ng pagmamano ng mga anak <strong>sa</strong><br />

kanilang magulang pagkagaling <strong>sa</strong> paaralan,<br />

paggamit ng “po” at “opo”, pagyuko ng ulo<br />

kapag bumabati, at iba pa.<br />

B. Paglinang ng Aralin:<br />

1. Sa ipinakitang larawan o pag<strong>sa</strong><strong>sa</strong>dula (roleplay),<br />

tanungin ang mga mag-aaral <strong>sa</strong> iba’t<br />

ibang paraan ng pagpapakita ng paggalang ng<br />

mga Pilipino <strong>sa</strong> kapwa.<br />

2. Ipasuri <strong>sa</strong> klase ang kahalagahan ng paggalang<br />

<strong>sa</strong> kapwa.<br />

3. Pagbubuo ng mga mag-aaral ng i<strong>sa</strong> o dalawang<br />

maikling kaisipan mula <strong>sa</strong> ginawang pagsusuri.<br />

C. Pangwakas na Gawain:<br />

1. Pagbubuod. Hikayatin ang mga mag-aaral na<br />

magbigay ng i<strong>sa</strong> o dalawang aral na natutuhan<br />

<strong>sa</strong> pak<strong>sa</strong>.<br />

2. Pagpapahalaga: Himukin ang mga mag-aaral na<br />

magbigay pa ng ilang halimbawa ng mga paraan<br />

ng pagpapakita ng paggalang <strong>sa</strong> kapwa <strong>sa</strong> loob<br />

ng tahanan, <strong>sa</strong> paaralan, at <strong>sa</strong> lipunan.<br />

IV. Ebalwasyon<br />

Piliin ang mga larawan na nagpapakita ng paggalang <strong>sa</strong><br />

kapwa. Lagyan ng tsek ang napili.<br />

3 Tomo 19 Blg. 1 SY 2007-2008


1.<br />

2.<br />

3.<br />

4.<br />

5.<br />

6.<br />

7.<br />

8.<br />

2<br />

9.<br />

MGA SAGOT<br />

Bugtungan<br />

1. hagdan<br />

2. bintana<br />

3. banyo<br />

4. balkonahe<br />

Alam Ba Ninyo?<br />

1. Corazon C. Aquino<br />

2. Justin Daniel Junio<br />

3. Gloria Macapagal-Arroyo<br />

5. Hunyo 19, 1861<br />

Tukuyin Ninyo<br />

Mapagmahal<br />

Masipag<br />

Masinop<br />

Matapat<br />

Ma<strong>sa</strong>yahin<br />

Maalalahanin<br />

Magalang<br />

4 Tomo 19 Blg. 1 SY 2007-2008

Hooray! Your file is uploaded and ready to be published.

Saved successfully!

Ooh no, something went wrong!