You also want an ePaper? Increase the reach of your titles
YUMPU automatically turns print PDFs into web optimized ePapers that Google loves.
Ikatlong Baitang<br />
Unang Artikulo: Si Kuya Jun<br />
I. Mga Layunin<br />
Matapos ang mga aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />
A. makapagbigay ng <strong>sa</strong>riling palagay tungkol <strong>sa</strong> kwentong bina<strong>sa</strong>;<br />
B. makapagbahagi ng <strong>sa</strong>riling karana<strong>sa</strong>ng may kaugnayan <strong>sa</strong> bina<strong>sa</strong>; at<br />
C. makabuo ng mga tala ng mga gawain ng pagtulong <strong>sa</strong> kapwa.<br />
II. Pak<strong>sa</strong>ng-aralin<br />
3<br />
<strong>Gabay</strong> <strong>sa</strong> <strong>Pagtuturo</strong><br />
Tomo 11 Blg. 4 SY 2007-2008<br />
A. Pak<strong>sa</strong>: Si Kuya Jun<br />
B. Konsepto: Ang taong may mabuting kalooban ay tumutulong nang walang ganting inaa<strong>sa</strong>m.<br />
C. Sanggunian: Kaluskos, Ikatlong Baitang, Tomo 11 Blg. 4, SY 2007-2008<br />
D. Mga Kagamitan: kwento, larawan, kagamitan <strong>sa</strong> pagguhit<br />
III. Mga Gawain <strong>sa</strong> Pagkatuto<br />
A. Panimulang Gawain<br />
1. Pangkatin ang mga mag-aaral <strong>sa</strong> tatlo. Hayaang pag-uu<strong>sa</strong>pan ng bawat pangkat ang kanilang mga karana<strong>sa</strong>n <strong>sa</strong><br />
pagtulong <strong>sa</strong> kapwa. Ipaulat <strong>sa</strong> unahan ang mga karana<strong>sa</strong>ng naiiba <strong>sa</strong> lahat.<br />
2. Ipagawa ang sumusunod <strong>sa</strong> mga mag-aaral.<br />
a. Bumuo ng word web para kay Kuya Jun.<br />
b. Iguhit ang <strong>sa</strong>rili na nagpapakita ng nararamdaman kapag nakatulong ka <strong>sa</strong> iyong kapwa. Humanda <strong>sa</strong> maikling<br />
paliwanag tungkol <strong>sa</strong> iyong ginawa.<br />
c. Magtala ng limang paraan ng pagtulong <strong>sa</strong> kapwa na maaari mong gawin batay <strong>sa</strong> iyong kakayahan. Gamitin<br />
ang t<strong>sa</strong>rt <strong>sa</strong> ibaba <strong>sa</strong> paglalagay ng impormasyon.<br />
1.<br />
2.<br />
3.<br />
4.<br />
5.<br />
Tulong Pamamaraan<br />
B. Panlinang na Gawain<br />
1. Anong mga <strong>sa</strong>lita ang lumabas <strong>sa</strong> word web ni Kuya Jun? Ipaliwanag kung bakit ginamit ang mga <strong>sa</strong>litang ito<br />
para kay Kuya Jun.<br />
2. Bakit ma<strong>sa</strong>ya ang i<strong>sa</strong>ng tao kapag nakatulong <strong>sa</strong> kapwa?<br />
IV. Pagpapahalaga<br />
Kayo ba ay may kilala na katulad ni Kuya Jun <strong>sa</strong> inyong lugar? Sumulat ng maikling talata tungkol <strong>sa</strong> kanya?<br />
1 Tomo 11 Blg. 4 SY 2007-2008
V. Pagsusulit<br />
Piliin ang pinakaangkop na <strong>sa</strong>got upang mabuo ang diwa ng pangungu<strong>sa</strong>p. Isulat lamang ang titik ng tamang <strong>sa</strong>got <strong>sa</strong><br />
iyong papel.<br />
1. Ang tulong na <strong>sa</strong> kapwa ay ibinigay, ibabalik nila <strong>sa</strong> oras ng _________.<br />
A. kalungkutan<br />
B. kapighatian<br />
C. kalituhan<br />
D. kagipitan<br />
2. Kapag may isinuksok ay may _______________________.<br />
A.<br />
madudukot<br />
B. maitatabi<br />
C. magagamit<br />
D. magagastos<br />
3. Si Kuya Jun ay i<strong>sa</strong>ng taong ___________ at matapat.<br />
A. masipag<br />
B.<br />
matulungain<br />
C. maimpok<br />
D. mapagpasensiya<br />
4. Ang luha ni Kuya Jun ay tanda ng ___________________.<br />
A. kalungkutan<br />
B. pananabik<br />
C. katuwaan<br />
D. pagkainis<br />
VI. Takdang-aralin<br />
Mag-isip ng i<strong>sa</strong>ng taong may katulad na katangian ni Kuya Jun <strong>sa</strong> inyong lugar. Isulat ang mga dahilan ng kanilang<br />
pagkakatulad.<br />
Ikalawang Artikulo: Saan Tayo Pupunta?<br />
I. Mga Layunin<br />
Matapos ang mga aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />
A. ma<strong>sa</strong>bi ang kahalagahan ng pagkakai<strong>sa</strong> upang mai<strong>sa</strong>gawa ang i<strong>sa</strong>ng plano;<br />
B. makapagmungkahi ng i<strong>sa</strong>ng plano para <strong>sa</strong> bakasyon; at<br />
C. makapagbalangkas ng i<strong>sa</strong>ng plano para <strong>sa</strong> i<strong>sa</strong>ng bakasyon.<br />
II. Pak<strong>sa</strong>ng-aralin<br />
A. Pak<strong>sa</strong>: Saan Tayo Pupunta?<br />
B. Konsepto: Kapag nagkakai<strong>sa</strong>, ang pagpaplano ay madaling nai<strong>sa</strong><strong>sa</strong>gawa.<br />
C. Sanggunian: Kaluskos, Ikatlong Baitang, Tomo 11 Blg. 4, SY 2007-2008<br />
D. Mga Kagamitan: kwento, larawan<br />
III. Mga Gawain <strong>sa</strong> Pagkatuto<br />
A. Panimulang Gawain<br />
Ipaskil ang mga larawan ng mga pangunahing pook pasyalan o bakasyunan <strong>sa</strong> ban<strong>sa</strong>. Bigyan ng pagkakataon na<br />
mamili ang mga mag-aaral at tanungin sila <strong>sa</strong> nais nilang makita rito.<br />
3<br />
2 Tomo 11 Blg. 4 SY 2007-2008
B. Panlinang na gawin<br />
Mag<strong>sa</strong>gawa ng i<strong>sa</strong>ng laro na pinamagatang “Lakbay Isip”. Utu<strong>sa</strong>n ang mga bata na pumikit. Sabihin na maglalakbay<br />
sila at <strong>sa</strong><strong>sa</strong>kay <strong>sa</strong> eroplano. Habang kunwari ay lumilipad, isina<strong>sa</strong>lay<strong>sa</strong>y ng guro ang magagandang katangian ng lugar<br />
na kanilang pinapasyalan. Banggitin ang mahahalagang detalye ng paglalarawan upang maging buhay <strong>sa</strong> isipan ng<br />
mga bata ang anyo ng lugar. Pagkatapos ng laro, magtatanong ang guro tungkol <strong>sa</strong> narana<strong>sa</strong>n ng mga bata habang<br />
naglalakbay.<br />
IV. Pagpapahalaga<br />
Hatiin ang klase <strong>sa</strong> apat na pangkat. Bigyan ng gawain ang bawat pangkat.<br />
1. lugar ng bakasyon<br />
2. pet<strong>sa</strong> ng bakasyon<br />
3. oras at araw ng pag-alis at pagdating<br />
4. mga dapat ihanda <strong>sa</strong> bakasyon<br />
V. Takdang-aralin<br />
Magba<strong>sa</strong> ng i<strong>sa</strong>ng artikulo tungkol <strong>sa</strong> i<strong>sa</strong>ng lugar <strong>sa</strong> pagbabakasyon. Humanda <strong>sa</strong> pag-uulat <strong>sa</strong> unahan ng klase.<br />
Ikatlong Artikulo: Kulang Pa?<br />
I. Mga Layunin<br />
Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />
A. ma<strong>sa</strong>got ang mga tanong tungkol <strong>sa</strong> kwento;<br />
B. ma<strong>sa</strong>bi na ang bakasyon ay i<strong>sa</strong>ng maikling panahon ng paglilibang; at<br />
C. maipaliwanag ang magandang resulta ng pagbabakasyon.<br />
II. Pak<strong>sa</strong>ng-aralin<br />
A. Pak<strong>sa</strong>: Kulang Pa?<br />
B. Konsepto: Magpakahaba-haba man ang bakasyon, babalik ka pa rin <strong>sa</strong> <strong>sa</strong>riling nayon.<br />
C. Sanggunian: Kaluskos, Ikatlong Baitang, Tomo 11 Blg. 4, SY 2007-2008<br />
III. Mga Gawain <strong>sa</strong> Pagkatuto<br />
A. Panimulang Gawain<br />
1. Ipagawa ang sumusunod na mga gawain <strong>sa</strong> mga mag-aaral.<br />
a. Mag<strong>sa</strong>gawa ng i<strong>sa</strong>ng dula tungkol <strong>sa</strong> pamamaalam ng pamilya ni Mang Leo <strong>sa</strong> kanilang mga kamag-anak<br />
<strong>sa</strong> Iligan.<br />
b. Iguhit ang naramdamang lungkot at tuwa ng pamilya habang pauwi mula <strong>sa</strong> bakasyon.<br />
c. Pag-u<strong>sa</strong>pan at <strong>sa</strong>gutin ang tanong. Kung kayo ang mga tauhan <strong>sa</strong> kwento, ano ang una ninyong gagawin <strong>sa</strong><br />
pagbabalik <strong>sa</strong> inyong bakasyon?<br />
B. Panlinang na Gawain<br />
1. Ano ang ma<strong>sa</strong><strong>sa</strong>bi ninyo <strong>sa</strong> ipinakitang maikling dula?<br />
2. Wasto ba ang pagkakalarawan <strong>sa</strong> mga mukha ng mga tauhang iginuhit nila?<br />
3. Anu-ano ang mga emosyong ipinakita ng mga tauhan <strong>sa</strong> kanilang pagbabalik mula <strong>sa</strong> bakasyon?<br />
3<br />
3 Tomo 11 Blg. 4 SY 2007-2008
IV. Pagpapahalaga<br />
Kung ikaw ay i<strong>sa</strong> <strong>sa</strong> mga tauhan <strong>sa</strong> kwento, anong pa<strong>sa</strong>lubong ang bibilhin mo at kanino mo ito ibibigay? Ipaliwanag<br />
ang iyong <strong>sa</strong>got.<br />
V. Pagsusulit<br />
Magtala ng limang dahilan kung bakit ang kwento ay pinamagatang “Kulang Pa?” Isulat ang <strong>sa</strong>got <strong>sa</strong> inyong papel.<br />
(Paalala: Anuman ang <strong>sa</strong>got ng mga mag-aaral <strong>sa</strong> tanong ay tama <strong>sa</strong>pagkat ito’y ibinitay nila <strong>sa</strong> kanilang pagkaunawa at<br />
pagpapakahulugan <strong>sa</strong> kuwento. Ang mahalaga lamang ay nakaugnay <strong>sa</strong> kwento ang kanilang mga <strong>sa</strong>got.)<br />
VI. Takdang-aralin<br />
Alalahanin ang iyong nakaraang bakasyon. Sumulat ng i<strong>sa</strong>ng maikling talata at i<strong>sa</strong>lay<strong>sa</strong>y ang i<strong>sa</strong>ng pangyayaring<br />
hindi mo malilimutan <strong>sa</strong> iyong bakasyon.<br />
Sagot <strong>sa</strong> Karambola<br />
Paramihan ng mga Salita!<br />
1. abogado 11. lagi 21. tali<br />
2. bida 12. dagit 22. balita<br />
3. daglat 13. tila 23. bilad<br />
4. labo 14. dilat 24. taob<br />
5. talo 15. lote 25. bigla<br />
6. bao 16. bote 26. oliba<br />
7. lata 17. galit 27. dalit<br />
8. tela 18. bali 28. baul<br />
9. dula 19. itala 29. tula<br />
10. bigat 20. dilag 30. tilad<br />
3<br />
4 Tomo 11 Blg. 4 SY 2007-2008