You also want an ePaper? Increase the reach of your titles
YUMPU automatically turns print PDFs into web optimized ePapers that Google loves.
Ikalawang Baitang<br />
Unang Artikulo: Pasko Ba <strong>sa</strong> Inyo?<br />
I. Mga Layunin<br />
Matapos ang mga aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />
A. ma<strong>sa</strong>bi ang pagkakaiba ng ugali ni Rommel at Rene;<br />
B. ma<strong>sa</strong>got ang mga tanong tungkol <strong>sa</strong> kwentong bina<strong>sa</strong>; at<br />
C. matutuhan ang kahalagahan ng pagbibigay kay<strong>sa</strong> <strong>sa</strong> pagtanggap.<br />
2<br />
<strong>Gabay</strong> <strong>sa</strong> <strong>Pagtuturo</strong><br />
Tomo 11 Blg. 3 SY 2007-2008<br />
II. Pak<strong>sa</strong>ng-aralin<br />
A. Pak<strong>sa</strong>: Pasko Ba <strong>sa</strong> Inyo?<br />
B. Konsepto: Ang pagtulong <strong>sa</strong> kapwa ay i<strong>sa</strong>ng gawaing marangal.<br />
C. Sanggunian: Kaluskos, Ikalawang Baitang, Tomo 11 Blg. 3, SY 2007-2008<br />
D. Kagamitan: bola, malaking lata ng gatas na walang laman, iba’t ibang larawan, gunting, pandikit, at awit<br />
III. Mga Gawain <strong>sa</strong> Pagkatuto<br />
A. Panimulang Gawain<br />
1. Ipagawa ang i<strong>sa</strong>ng larong relay. Ipaawit ang i<strong>sa</strong>ng awiting pamasko habang ipinapa<strong>sa</strong> <strong>sa</strong> mga mag-aaral ang i<strong>sa</strong>ng<br />
bola. Kapag itinaas ng guro ang kanang kamay niya, hihinto ang pag-awit at ang pagpa<strong>sa</strong> ng bola. Ang batang<br />
may hawak ng bola <strong>sa</strong> paghinto ng awit ay magbibigay ng katangian ng dalawang bata <strong>sa</strong> kwento. Halimbawa:<br />
Si Rommel ay matulungin. Si Rene ay maunawain.<br />
2. Maghanda ng limang tanong tungkol <strong>sa</strong> kwentong “Pasko Ba <strong>sa</strong> Inyo?” Ibilot ito <strong>sa</strong> papel at idikit <strong>sa</strong> ilalim ng<br />
upuan ng limang mag-aaral na mapipili ng guro. Gawin ito bago magsimula ang klase. Sa<strong>sa</strong>bihin ng guro na<br />
mayroon siyang inihandang limang tanong na idinikit niya <strong>sa</strong> ilalim ng kanilang mga upuan. Bibilang ang guro<br />
ng i<strong>sa</strong> hanggang lima. Sa bilang na lima, doon pa lamang sisilip ang mga bata <strong>sa</strong> ilalim ng kanilang mga upuan.<br />
Ipaba<strong>sa</strong> ang tanong at ipa<strong>sa</strong>got ito.<br />
3. Ihanda ang larawang puzzle. Ipabuo ito <strong>sa</strong> mga mag-aaral. Bigyan sila ng dalawang minuto lamang upang buuin<br />
ito. Sabihin na mahalaga ang pagtutulungan ng bawat i<strong>sa</strong> upang mapabilis ang pagbuo ng puzzle.<br />
B. Panlinang na Gawain<br />
1. Anu-ano ang pagkakaiba ng ugali nina Rommel at Rene?<br />
2. Ano ang iyong nadama <strong>sa</strong> tulong na naibigay mo <strong>sa</strong> pagbubuo ng puzzle?<br />
3. Bakit <strong>sa</strong>ya ang nadarama kapag nakatutulong <strong>sa</strong> kapwa?<br />
IV. Pagpapahalaga<br />
Ipalabas ang malaking latang walang laman, pandikit, mga larawan, at gunting <strong>sa</strong> mga mag-aaral. Sabihing gagawa<br />
sila ng i<strong>sa</strong>ng alkansya. Babalutan nila ng mga ginupit na tanawin ang palibot ng lata. Lagyan ang alkansya ng butas na<br />
tamang-tama upang kumasya ang <strong>sa</strong>mpung pisong barya. Sabihing mag-uumpi<strong>sa</strong> silang mag-ipon upang may maibigay<br />
<strong>sa</strong> mga batang kapus-palad <strong>sa</strong> susunod na Pasko.<br />
V. Pagsusulit<br />
Sagutin ang mga tanong. Isulat ang titik ng tamang <strong>sa</strong>got <strong>sa</strong> inyong papel.<br />
1. Bakit nakasimangot si Rene habang papasok <strong>sa</strong> paaralan?<br />
A. Dahil wala siyang baon.<br />
B. Ayaw niyang maglakad papasok <strong>sa</strong> paaralan.<br />
C. Dahil hindi pa ibinibigay ng mommy niya ang play station.<br />
1 Tomo 11 Blg. 3 SY 2007-2008
D. Dahil wala siyang matatanggap na regalo <strong>sa</strong> Pasko mula <strong>sa</strong> mga magulang.<br />
2. Tungkol <strong>sa</strong>an ang ipinakitang larawan ni Ginang Fajardo <strong>sa</strong> mga mag-aaral?<br />
A. Tungkol <strong>sa</strong> mag-inang mahirap na ay may <strong>sa</strong>kit pa.<br />
B. Mga pulubing namamalimos <strong>sa</strong> lan<strong>sa</strong>ngan.<br />
C. Mga batang namumulot ng basura.<br />
D. Mag-inang walang makain.<br />
3. Bakit nagbago ang isip ni Rene tungkol <strong>sa</strong> laruang play station?<br />
A. Hindi ito kayang bilihin ng kanyang ina.<br />
B. Ibang laruan na lang ang ipabibili niya.<br />
C. Naawa siya <strong>sa</strong> kalagayan ng mag-ina <strong>sa</strong> larawan.<br />
D. Mas mamahaling laruan ang ibig niya.<br />
4. Ano ang ibig <strong>sa</strong>bihin ng mga mag-aaral <strong>sa</strong> sinabi nilang “Mas maganda ang Pasko kung nakatutulong.”?<br />
A. Ma<strong>sa</strong>ya sila dahil lahat ng mag-aaral ay may regalo.<br />
B. Pagpapakita ng pagmamahalan <strong>sa</strong> i<strong>sa</strong>’t i<strong>sa</strong>.<br />
C. Ang pagbibigay <strong>sa</strong> kapwa ay nagdudulot <strong>sa</strong> kanila ng kaligayahan.<br />
D. Tatanggap sila ng mataas na marka dahil nagbigay ng regalo.<br />
5. Sa kwentong inyong bina<strong>sa</strong>, ano ang kahulugan ng Pasko na itinuro ni Ginang Fajardo <strong>sa</strong> kanyang mag-aaral?<br />
A. Pagbibigay ng tulong <strong>sa</strong> kapwa.<br />
B. Pagkakai<strong>sa</strong> at pagmamahalan.<br />
C. Kapag ikaw ay nagbigay, ikaw ay tatanggap.<br />
D. Mahalaga ang pagtupad ng pangako.<br />
VI. Takdang-aralin<br />
Magdala ng mga kagamitan <strong>sa</strong> paggawa ng Christmas card. Ihanda ang lista ng mga pangalan na nais ninyong bigyan<br />
nito.<br />
Ikalawang Artikulo: Ang Kaibigan Ko!<br />
I. Mga Layunin<br />
Matapos ang mga aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />
A. mailarawan ang katangian ng mga tauhan <strong>sa</strong> kuwentong napakinggan;<br />
B. mapagsunud-sunod ang mga pangyayari <strong>sa</strong> napakinggang kwento; at<br />
C. matutuhan na hindi lang materyal na bagay ang nakapagpapa<strong>sa</strong>ya <strong>sa</strong> tao.<br />
II. Pak<strong>sa</strong>ng-aralin<br />
A. Pak<strong>sa</strong>: Ang Kaibigan Ko!<br />
B. Konsepto: Ang kaligayahan ay hindi lamang <strong>sa</strong> materyal na bagay nakukuha kundi <strong>sa</strong> mga kaibigang handang<br />
dumamay <strong>sa</strong> lungkot man o <strong>sa</strong>ya.<br />
C. Sanggunian: Kaluskos, Ikalawang Baitang, Tomo 11 Blg. 3, SY 2007-2008<br />
D. Kagamitan: mga gamit <strong>sa</strong> pagguhit<br />
III. Mga Gawain <strong>sa</strong> Pagkatuto<br />
A. Panimulang Gawain<br />
Pangkatin ang mga mag-aaral <strong>sa</strong> tatlo. Ibigay ang i<strong>sa</strong>ng gawain na inihanda <strong>sa</strong> bawat pangkat.<br />
Pangkat 1<br />
Ipagawa ang “Spotlight on You”. Pumili ng i<strong>sa</strong>ng bahagi <strong>sa</strong> kwento na naibigan mo. Iguhit ang iyong <strong>sa</strong>rili <strong>sa</strong><br />
bahaging ito ng kwento. Sabihin kung ano ang iyong gagawin kung ikaw ang tauhan <strong>sa</strong> kwento.<br />
Pangkat 2<br />
Pagsunud-sunurin ang mga larawan ayon <strong>sa</strong> pagkakasunud-sunod ng mga pangyayari <strong>sa</strong> kwento. Ihanda ng guro<br />
ang mga larawan na pagsusunud-sunurin ng mga bata bago magsimula ang klase.<br />
2<br />
2 Tomo 11 Blg. 3 SY 2007-2008
Pangkat 3<br />
Mag-isip ng paraan kung paano ninyo mapa<strong>sa</strong><strong>sa</strong>ya ang inyong kapangkat ng walang materyal na bagay na ibibigay.<br />
Isulat ito <strong>sa</strong> papel at ibigay <strong>sa</strong> inyong kapangkat na nais ninyong pagbigyan. Pagkatapos, tanungin ang pinagbigyan<br />
kung ano ang kanyang naramdaman pagkatapos maba<strong>sa</strong> ang inyong ibinigay.<br />
B. Panimulang Gawain<br />
1. Ano ang ma<strong>sa</strong><strong>sa</strong>bi <strong>sa</strong> gawain ng Pangkat 1?<br />
2. Wasto ba ang pagkakasunud-sunod ng mga larawan ng Pangkat 2?<br />
3. Ano ang inyong naramdaman <strong>sa</strong> nais gawin <strong>sa</strong> inyo ng inyong mga kapangkat <strong>sa</strong> Pangkat 3?<br />
4. Nalaman ba ninyong maaari tayong makapagpa<strong>sa</strong>ya ng kapwa nang walang materyal na bagay? Ipaliwanag.<br />
IV. Pagpapahalaga<br />
Magpagawa ng talaarawan <strong>sa</strong> mga bata tungkol <strong>sa</strong> mga nagawa nila <strong>sa</strong> kanilang, kamag-aral, kapatid, magulang, guro,<br />
o kapwa bata. Ipaba<strong>sa</strong> <strong>sa</strong> unahan ng klase ang kanilang ginawa.<br />
V. Pagsusulit<br />
Isulat ang tamang <strong>sa</strong>got <strong>sa</strong> inyong <strong>sa</strong>gutang papel.<br />
1. Ang mga regalong binalot nina Julia at Pauline ay para <strong>sa</strong> mga ______________.<br />
2. Ang batang hindi nakipag<strong>sa</strong>ya <strong>sa</strong> mga kapwa bata ay si ___________.<br />
3. Malungkot si Eden <strong>sa</strong>pagkat ____________.<br />
4. Ang dalawang bagong kaibigan ni Eden ay sina _________ at _________.<br />
5. Mas pinahahalagahan ng bata <strong>sa</strong> ampunan ang kaibigan kay<strong>sa</strong> <strong>sa</strong> ___________.<br />
Sagot:<br />
1. bata <strong>sa</strong> ampunan<br />
2. Eden<br />
3. hinihintay niya ang kaibigan<br />
4. Julia at Pauline<br />
5. regalo<br />
VI. Takdang-aralin<br />
Sumulat ng i<strong>sa</strong>ng maikling tula tungkol <strong>sa</strong> iyong kaibigan.<br />
Ikatlong Artikulo: Bagong Taon, Bagong Kaibigan<br />
I. Mga Layunin<br />
Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />
A. maikwentong muli ang bina<strong>sa</strong>ng kwento;<br />
B. maunawaan na may mga pagkakataon na nagkakahiwalay ang magkakaibigan; at<br />
C. mapahalagahan ang pagdating ng bagong kaibigan.<br />
II. Pak<strong>sa</strong>ng-aralin<br />
A. Pak<strong>sa</strong>: Bagong Taon, Bagong Kaibigan<br />
B. Konsepto: Kapag may kaibigang umaalis ay may bagong kaibigang dumarating,<br />
C. Sanggunian: Kaluskos, Ikalawang Baitang, Tomo 11 Blg. 3, SY 2007-2008<br />
D. Kagamitan: larawan, lapis na pangguhit, pangkulay, cartolina<br />
III. Mga Gawain <strong>sa</strong> Pagkatuto<br />
A. Panimulang Gawain<br />
1. Ipagawa ang larong “Sino Ako?”. Patayuin ang mga bata nang pabilog na magkahawak-kamay. Pumili ng i<strong>sa</strong>ng<br />
bata. Lagyan ng piring ang kanyang mga mata at patayuin <strong>sa</strong> gitna ng bilog. Sabihing huhuli siya ng kamag-aral<br />
at huhulaan nito kung sino ang batang kanyang nahuli. Kapag nahulaan ang pangalan ng kamag-aral, siya naman<br />
ang pipiringan. Kung hindi mahuhulaan ay huhuli muli hanggang <strong>sa</strong> mahulaan ang pangalan ng kamag-aral.<br />
2<br />
3 Tomo 11 Blg. 3 SY 2007-2008
2. Pumili ng apat na bata na gaganap <strong>sa</strong> katauhan ni Tony, Glen, Melrose, at Harvy.<br />
B. Panlinang na Gawain<br />
1. Naibigan ba ninyo ang larong “Sino Ako?” Bakit madaling nahulaan ng kamag-aral ninyong nakapiring ang<br />
nahuli niyang kamag-aral?<br />
2. Ilarawan ang inyong pag<strong>sa</strong><strong>sa</strong>mahan dito <strong>sa</strong> ating klase. Paano ninyo pinahahalagahan ang i<strong>sa</strong>’t i<strong>sa</strong>?<br />
3. Ano ang ma<strong>sa</strong><strong>sa</strong>bi ninyo <strong>sa</strong> pagganap ng mga tauhan <strong>sa</strong> ipinakita nilang dula?<br />
4. Sa inyong palagay tama ba ang naging damdamin ni Tony <strong>sa</strong> kanyang bagong kapitbahay? Bakit?<br />
IV. Pagpapahalaga<br />
Kung kayo ang na<strong>sa</strong> kalagayan ni Tony, paano kayo makikipagkilala <strong>sa</strong> bago ninyong kapitbahay. Isulat <strong>sa</strong> i<strong>sa</strong>ng<br />
papel ang naisip ninyong mga gagawin.<br />
V. Pagsusulit<br />
A. Ba<strong>sa</strong>hin at unawaing mabuti ang bawat tanong. Isulat lamang ang titik ng tamang <strong>sa</strong>got <strong>sa</strong> inyong papel.<br />
1. Bakit kailangang lumipat ng tirahan <strong>sa</strong> Cebu si Glenn?<br />
A. Doon nagtatrabaho ang kanyang ama.<br />
B. Mas maganda ang paaralan na papasukan niya <strong>sa</strong> Cebu.<br />
C. Naisipan lamang nila na <strong>sa</strong> Cebu na manirahan.<br />
D. Walang tamang <strong>sa</strong>got.<br />
2. Saan ginanap ang munting <strong>sa</strong>lu-<strong>sa</strong>lo bago umalis si Glenn?<br />
A. <strong>sa</strong> restawran C. <strong>sa</strong> bahay ni Tony<br />
B. <strong>sa</strong> bahay ni Glenn D. <strong>sa</strong> tabing dagat<br />
3. Sino ang labis na nalungkot <strong>sa</strong> pag-alis ni Glenn?<br />
A. Harvy C. Tony<br />
B. Melrose D. Roma<br />
4. Ano ang inisip ni Tony <strong>sa</strong> narinig na kaluskos <strong>sa</strong> bahay na dating tinitirhan ni Glenn?<br />
A. Guni-guni lamang ni Tony ang kaluskos na iyon.<br />
B. Hindi ito natuloy <strong>sa</strong> Cebu o kaya ay bumalik ito.<br />
C. Ingay lamang ito ng mga ligaw na hayop.<br />
D. Walang tamang <strong>sa</strong>got.<br />
5. Sa iyong palagay, magiging magkaibigan din kaya si Tony at ang bago nilang kapitbahay?<br />
A. Oo, dahil mukhang mabait din ang bagong lipat.<br />
B. Hindi, dahil si Glenn lamang ang kaibigan para <strong>sa</strong> kanya.<br />
C. Hindi, dahil mayroon pa siyang natirang mga kaibigan.<br />
D. Walang tamang <strong>sa</strong>got.<br />
VI. Takdang-aralin<br />
Iguhit si Tony at ang bago niyang kaibigan. Lagyan ito ng kulay.<br />
Sagot <strong>sa</strong> Karambola<br />
Sino Ako?<br />
J Ako ang ika-10 titik <strong>sa</strong> alpabetong Filipino.<br />
O I<strong>sa</strong> ako <strong>sa</strong> mga patinig at bilog ang anyo ko.<br />
S Ikawalong titik ako mula <strong>sa</strong> titik Z.<br />
E Ikalima ako <strong>sa</strong> alpabetong Filipino.<br />
R Sumusunod ako <strong>sa</strong> titik Q.<br />
I Ikatlo ako kapag binigkas ang mga patinig.<br />
Z Ako ang huling titik <strong>sa</strong> alpabetong Filipino.<br />
A Ako ang unang titik <strong>sa</strong> alpabetong Filipino.<br />
L Na<strong>sa</strong> pagitan ako ng titik K at M. <strong>sa</strong>got: JOSE RIZAL<br />
2<br />
4 Tomo 11 Blg. 3 SY 2007-2008