06.05.2013 Views

Gabay sa Pagtuturo

Gabay sa Pagtuturo

Gabay sa Pagtuturo

SHOW MORE
SHOW LESS

You also want an ePaper? Increase the reach of your titles

YUMPU automatically turns print PDFs into web optimized ePapers that Google loves.

Ikalawang Baitang<br />

Unang Artikulo: Pasko Ba <strong>sa</strong> Inyo?<br />

I. Mga Layunin<br />

Matapos ang mga aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />

A. ma<strong>sa</strong>bi ang pagkakaiba ng ugali ni Rommel at Rene;<br />

B. ma<strong>sa</strong>got ang mga tanong tungkol <strong>sa</strong> kwentong bina<strong>sa</strong>; at<br />

C. matutuhan ang kahalagahan ng pagbibigay kay<strong>sa</strong> <strong>sa</strong> pagtanggap.<br />

2<br />

<strong>Gabay</strong> <strong>sa</strong> <strong>Pagtuturo</strong><br />

Tomo 11 Blg. 3 SY 2007-2008<br />

II. Pak<strong>sa</strong>ng-aralin<br />

A. Pak<strong>sa</strong>: Pasko Ba <strong>sa</strong> Inyo?<br />

B. Konsepto: Ang pagtulong <strong>sa</strong> kapwa ay i<strong>sa</strong>ng gawaing marangal.<br />

C. Sanggunian: Kaluskos, Ikalawang Baitang, Tomo 11 Blg. 3, SY 2007-2008<br />

D. Kagamitan: bola, malaking lata ng gatas na walang laman, iba’t ibang larawan, gunting, pandikit, at awit<br />

III. Mga Gawain <strong>sa</strong> Pagkatuto<br />

A. Panimulang Gawain<br />

1. Ipagawa ang i<strong>sa</strong>ng larong relay. Ipaawit ang i<strong>sa</strong>ng awiting pamasko habang ipinapa<strong>sa</strong> <strong>sa</strong> mga mag-aaral ang i<strong>sa</strong>ng<br />

bola. Kapag itinaas ng guro ang kanang kamay niya, hihinto ang pag-awit at ang pagpa<strong>sa</strong> ng bola. Ang batang<br />

may hawak ng bola <strong>sa</strong> paghinto ng awit ay magbibigay ng katangian ng dalawang bata <strong>sa</strong> kwento. Halimbawa:<br />

Si Rommel ay matulungin. Si Rene ay maunawain.<br />

2. Maghanda ng limang tanong tungkol <strong>sa</strong> kwentong “Pasko Ba <strong>sa</strong> Inyo?” Ibilot ito <strong>sa</strong> papel at idikit <strong>sa</strong> ilalim ng<br />

upuan ng limang mag-aaral na mapipili ng guro. Gawin ito bago magsimula ang klase. Sa<strong>sa</strong>bihin ng guro na<br />

mayroon siyang inihandang limang tanong na idinikit niya <strong>sa</strong> ilalim ng kanilang mga upuan. Bibilang ang guro<br />

ng i<strong>sa</strong> hanggang lima. Sa bilang na lima, doon pa lamang sisilip ang mga bata <strong>sa</strong> ilalim ng kanilang mga upuan.<br />

Ipaba<strong>sa</strong> ang tanong at ipa<strong>sa</strong>got ito.<br />

3. Ihanda ang larawang puzzle. Ipabuo ito <strong>sa</strong> mga mag-aaral. Bigyan sila ng dalawang minuto lamang upang buuin<br />

ito. Sabihin na mahalaga ang pagtutulungan ng bawat i<strong>sa</strong> upang mapabilis ang pagbuo ng puzzle.<br />

B. Panlinang na Gawain<br />

1. Anu-ano ang pagkakaiba ng ugali nina Rommel at Rene?<br />

2. Ano ang iyong nadama <strong>sa</strong> tulong na naibigay mo <strong>sa</strong> pagbubuo ng puzzle?<br />

3. Bakit <strong>sa</strong>ya ang nadarama kapag nakatutulong <strong>sa</strong> kapwa?<br />

IV. Pagpapahalaga<br />

Ipalabas ang malaking latang walang laman, pandikit, mga larawan, at gunting <strong>sa</strong> mga mag-aaral. Sabihing gagawa<br />

sila ng i<strong>sa</strong>ng alkansya. Babalutan nila ng mga ginupit na tanawin ang palibot ng lata. Lagyan ang alkansya ng butas na<br />

tamang-tama upang kumasya ang <strong>sa</strong>mpung pisong barya. Sabihing mag-uumpi<strong>sa</strong> silang mag-ipon upang may maibigay<br />

<strong>sa</strong> mga batang kapus-palad <strong>sa</strong> susunod na Pasko.<br />

V. Pagsusulit<br />

Sagutin ang mga tanong. Isulat ang titik ng tamang <strong>sa</strong>got <strong>sa</strong> inyong papel.<br />

1. Bakit nakasimangot si Rene habang papasok <strong>sa</strong> paaralan?<br />

A. Dahil wala siyang baon.<br />

B. Ayaw niyang maglakad papasok <strong>sa</strong> paaralan.<br />

C. Dahil hindi pa ibinibigay ng mommy niya ang play station.<br />

1 Tomo 11 Blg. 3 SY 2007-2008


D. Dahil wala siyang matatanggap na regalo <strong>sa</strong> Pasko mula <strong>sa</strong> mga magulang.<br />

2. Tungkol <strong>sa</strong>an ang ipinakitang larawan ni Ginang Fajardo <strong>sa</strong> mga mag-aaral?<br />

A. Tungkol <strong>sa</strong> mag-inang mahirap na ay may <strong>sa</strong>kit pa.<br />

B. Mga pulubing namamalimos <strong>sa</strong> lan<strong>sa</strong>ngan.<br />

C. Mga batang namumulot ng basura.<br />

D. Mag-inang walang makain.<br />

3. Bakit nagbago ang isip ni Rene tungkol <strong>sa</strong> laruang play station?<br />

A. Hindi ito kayang bilihin ng kanyang ina.<br />

B. Ibang laruan na lang ang ipabibili niya.<br />

C. Naawa siya <strong>sa</strong> kalagayan ng mag-ina <strong>sa</strong> larawan.<br />

D. Mas mamahaling laruan ang ibig niya.<br />

4. Ano ang ibig <strong>sa</strong>bihin ng mga mag-aaral <strong>sa</strong> sinabi nilang “Mas maganda ang Pasko kung nakatutulong.”?<br />

A. Ma<strong>sa</strong>ya sila dahil lahat ng mag-aaral ay may regalo.<br />

B. Pagpapakita ng pagmamahalan <strong>sa</strong> i<strong>sa</strong>’t i<strong>sa</strong>.<br />

C. Ang pagbibigay <strong>sa</strong> kapwa ay nagdudulot <strong>sa</strong> kanila ng kaligayahan.<br />

D. Tatanggap sila ng mataas na marka dahil nagbigay ng regalo.<br />

5. Sa kwentong inyong bina<strong>sa</strong>, ano ang kahulugan ng Pasko na itinuro ni Ginang Fajardo <strong>sa</strong> kanyang mag-aaral?<br />

A. Pagbibigay ng tulong <strong>sa</strong> kapwa.<br />

B. Pagkakai<strong>sa</strong> at pagmamahalan.<br />

C. Kapag ikaw ay nagbigay, ikaw ay tatanggap.<br />

D. Mahalaga ang pagtupad ng pangako.<br />

VI. Takdang-aralin<br />

Magdala ng mga kagamitan <strong>sa</strong> paggawa ng Christmas card. Ihanda ang lista ng mga pangalan na nais ninyong bigyan<br />

nito.<br />

Ikalawang Artikulo: Ang Kaibigan Ko!<br />

I. Mga Layunin<br />

Matapos ang mga aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />

A. mailarawan ang katangian ng mga tauhan <strong>sa</strong> kuwentong napakinggan;<br />

B. mapagsunud-sunod ang mga pangyayari <strong>sa</strong> napakinggang kwento; at<br />

C. matutuhan na hindi lang materyal na bagay ang nakapagpapa<strong>sa</strong>ya <strong>sa</strong> tao.<br />

II. Pak<strong>sa</strong>ng-aralin<br />

A. Pak<strong>sa</strong>: Ang Kaibigan Ko!<br />

B. Konsepto: Ang kaligayahan ay hindi lamang <strong>sa</strong> materyal na bagay nakukuha kundi <strong>sa</strong> mga kaibigang handang<br />

dumamay <strong>sa</strong> lungkot man o <strong>sa</strong>ya.<br />

C. Sanggunian: Kaluskos, Ikalawang Baitang, Tomo 11 Blg. 3, SY 2007-2008<br />

D. Kagamitan: mga gamit <strong>sa</strong> pagguhit<br />

III. Mga Gawain <strong>sa</strong> Pagkatuto<br />

A. Panimulang Gawain<br />

Pangkatin ang mga mag-aaral <strong>sa</strong> tatlo. Ibigay ang i<strong>sa</strong>ng gawain na inihanda <strong>sa</strong> bawat pangkat.<br />

Pangkat 1<br />

Ipagawa ang “Spotlight on You”. Pumili ng i<strong>sa</strong>ng bahagi <strong>sa</strong> kwento na naibigan mo. Iguhit ang iyong <strong>sa</strong>rili <strong>sa</strong><br />

bahaging ito ng kwento. Sabihin kung ano ang iyong gagawin kung ikaw ang tauhan <strong>sa</strong> kwento.<br />

Pangkat 2<br />

Pagsunud-sunurin ang mga larawan ayon <strong>sa</strong> pagkakasunud-sunod ng mga pangyayari <strong>sa</strong> kwento. Ihanda ng guro<br />

ang mga larawan na pagsusunud-sunurin ng mga bata bago magsimula ang klase.<br />

2<br />

2 Tomo 11 Blg. 3 SY 2007-2008


Pangkat 3<br />

Mag-isip ng paraan kung paano ninyo mapa<strong>sa</strong><strong>sa</strong>ya ang inyong kapangkat ng walang materyal na bagay na ibibigay.<br />

Isulat ito <strong>sa</strong> papel at ibigay <strong>sa</strong> inyong kapangkat na nais ninyong pagbigyan. Pagkatapos, tanungin ang pinagbigyan<br />

kung ano ang kanyang naramdaman pagkatapos maba<strong>sa</strong> ang inyong ibinigay.<br />

B. Panimulang Gawain<br />

1. Ano ang ma<strong>sa</strong><strong>sa</strong>bi <strong>sa</strong> gawain ng Pangkat 1?<br />

2. Wasto ba ang pagkakasunud-sunod ng mga larawan ng Pangkat 2?<br />

3. Ano ang inyong naramdaman <strong>sa</strong> nais gawin <strong>sa</strong> inyo ng inyong mga kapangkat <strong>sa</strong> Pangkat 3?<br />

4. Nalaman ba ninyong maaari tayong makapagpa<strong>sa</strong>ya ng kapwa nang walang materyal na bagay? Ipaliwanag.<br />

IV. Pagpapahalaga<br />

Magpagawa ng talaarawan <strong>sa</strong> mga bata tungkol <strong>sa</strong> mga nagawa nila <strong>sa</strong> kanilang, kamag-aral, kapatid, magulang, guro,<br />

o kapwa bata. Ipaba<strong>sa</strong> <strong>sa</strong> unahan ng klase ang kanilang ginawa.<br />

V. Pagsusulit<br />

Isulat ang tamang <strong>sa</strong>got <strong>sa</strong> inyong <strong>sa</strong>gutang papel.<br />

1. Ang mga regalong binalot nina Julia at Pauline ay para <strong>sa</strong> mga ______________.<br />

2. Ang batang hindi nakipag<strong>sa</strong>ya <strong>sa</strong> mga kapwa bata ay si ___________.<br />

3. Malungkot si Eden <strong>sa</strong>pagkat ____________.<br />

4. Ang dalawang bagong kaibigan ni Eden ay sina _________ at _________.<br />

5. Mas pinahahalagahan ng bata <strong>sa</strong> ampunan ang kaibigan kay<strong>sa</strong> <strong>sa</strong> ___________.<br />

Sagot:<br />

1. bata <strong>sa</strong> ampunan<br />

2. Eden<br />

3. hinihintay niya ang kaibigan<br />

4. Julia at Pauline<br />

5. regalo<br />

VI. Takdang-aralin<br />

Sumulat ng i<strong>sa</strong>ng maikling tula tungkol <strong>sa</strong> iyong kaibigan.<br />

Ikatlong Artikulo: Bagong Taon, Bagong Kaibigan<br />

I. Mga Layunin<br />

Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaa<strong>sa</strong>hang:<br />

A. maikwentong muli ang bina<strong>sa</strong>ng kwento;<br />

B. maunawaan na may mga pagkakataon na nagkakahiwalay ang magkakaibigan; at<br />

C. mapahalagahan ang pagdating ng bagong kaibigan.<br />

II. Pak<strong>sa</strong>ng-aralin<br />

A. Pak<strong>sa</strong>: Bagong Taon, Bagong Kaibigan<br />

B. Konsepto: Kapag may kaibigang umaalis ay may bagong kaibigang dumarating,<br />

C. Sanggunian: Kaluskos, Ikalawang Baitang, Tomo 11 Blg. 3, SY 2007-2008<br />

D. Kagamitan: larawan, lapis na pangguhit, pangkulay, cartolina<br />

III. Mga Gawain <strong>sa</strong> Pagkatuto<br />

A. Panimulang Gawain<br />

1. Ipagawa ang larong “Sino Ako?”. Patayuin ang mga bata nang pabilog na magkahawak-kamay. Pumili ng i<strong>sa</strong>ng<br />

bata. Lagyan ng piring ang kanyang mga mata at patayuin <strong>sa</strong> gitna ng bilog. Sabihing huhuli siya ng kamag-aral<br />

at huhulaan nito kung sino ang batang kanyang nahuli. Kapag nahulaan ang pangalan ng kamag-aral, siya naman<br />

ang pipiringan. Kung hindi mahuhulaan ay huhuli muli hanggang <strong>sa</strong> mahulaan ang pangalan ng kamag-aral.<br />

2<br />

3 Tomo 11 Blg. 3 SY 2007-2008


2. Pumili ng apat na bata na gaganap <strong>sa</strong> katauhan ni Tony, Glen, Melrose, at Harvy.<br />

B. Panlinang na Gawain<br />

1. Naibigan ba ninyo ang larong “Sino Ako?” Bakit madaling nahulaan ng kamag-aral ninyong nakapiring ang<br />

nahuli niyang kamag-aral?<br />

2. Ilarawan ang inyong pag<strong>sa</strong><strong>sa</strong>mahan dito <strong>sa</strong> ating klase. Paano ninyo pinahahalagahan ang i<strong>sa</strong>’t i<strong>sa</strong>?<br />

3. Ano ang ma<strong>sa</strong><strong>sa</strong>bi ninyo <strong>sa</strong> pagganap ng mga tauhan <strong>sa</strong> ipinakita nilang dula?<br />

4. Sa inyong palagay tama ba ang naging damdamin ni Tony <strong>sa</strong> kanyang bagong kapitbahay? Bakit?<br />

IV. Pagpapahalaga<br />

Kung kayo ang na<strong>sa</strong> kalagayan ni Tony, paano kayo makikipagkilala <strong>sa</strong> bago ninyong kapitbahay. Isulat <strong>sa</strong> i<strong>sa</strong>ng<br />

papel ang naisip ninyong mga gagawin.<br />

V. Pagsusulit<br />

A. Ba<strong>sa</strong>hin at unawaing mabuti ang bawat tanong. Isulat lamang ang titik ng tamang <strong>sa</strong>got <strong>sa</strong> inyong papel.<br />

1. Bakit kailangang lumipat ng tirahan <strong>sa</strong> Cebu si Glenn?<br />

A. Doon nagtatrabaho ang kanyang ama.<br />

B. Mas maganda ang paaralan na papasukan niya <strong>sa</strong> Cebu.<br />

C. Naisipan lamang nila na <strong>sa</strong> Cebu na manirahan.<br />

D. Walang tamang <strong>sa</strong>got.<br />

2. Saan ginanap ang munting <strong>sa</strong>lu-<strong>sa</strong>lo bago umalis si Glenn?<br />

A. <strong>sa</strong> restawran C. <strong>sa</strong> bahay ni Tony<br />

B. <strong>sa</strong> bahay ni Glenn D. <strong>sa</strong> tabing dagat<br />

3. Sino ang labis na nalungkot <strong>sa</strong> pag-alis ni Glenn?<br />

A. Harvy C. Tony<br />

B. Melrose D. Roma<br />

4. Ano ang inisip ni Tony <strong>sa</strong> narinig na kaluskos <strong>sa</strong> bahay na dating tinitirhan ni Glenn?<br />

A. Guni-guni lamang ni Tony ang kaluskos na iyon.<br />

B. Hindi ito natuloy <strong>sa</strong> Cebu o kaya ay bumalik ito.<br />

C. Ingay lamang ito ng mga ligaw na hayop.<br />

D. Walang tamang <strong>sa</strong>got.<br />

5. Sa iyong palagay, magiging magkaibigan din kaya si Tony at ang bago nilang kapitbahay?<br />

A. Oo, dahil mukhang mabait din ang bagong lipat.<br />

B. Hindi, dahil si Glenn lamang ang kaibigan para <strong>sa</strong> kanya.<br />

C. Hindi, dahil mayroon pa siyang natirang mga kaibigan.<br />

D. Walang tamang <strong>sa</strong>got.<br />

VI. Takdang-aralin<br />

Iguhit si Tony at ang bago niyang kaibigan. Lagyan ito ng kulay.<br />

Sagot <strong>sa</strong> Karambola<br />

Sino Ako?<br />

J Ako ang ika-10 titik <strong>sa</strong> alpabetong Filipino.<br />

O I<strong>sa</strong> ako <strong>sa</strong> mga patinig at bilog ang anyo ko.<br />

S Ikawalong titik ako mula <strong>sa</strong> titik Z.<br />

E Ikalima ako <strong>sa</strong> alpabetong Filipino.<br />

R Sumusunod ako <strong>sa</strong> titik Q.<br />

I Ikatlo ako kapag binigkas ang mga patinig.<br />

Z Ako ang huling titik <strong>sa</strong> alpabetong Filipino.<br />

A Ako ang unang titik <strong>sa</strong> alpabetong Filipino.<br />

L Na<strong>sa</strong> pagitan ako ng titik K at M. <strong>sa</strong>got: JOSE RIZAL<br />

2<br />

4 Tomo 11 Blg. 3 SY 2007-2008

Hooray! Your file is uploaded and ready to be published.

Saved successfully!

Ooh no, something went wrong!